คิดยังไงกับเพื่อนที่มีพฤติกรรมอย่างนี้

กระทู้คำถาม
คือเราพักหอกับเพื่อน 1 คนค่ะ ตอนเเรกก็ดีนะ เเต่พอผ่านไปก็เริ่มเห็นนิสัยเพื่อน
เพื่อนชอบมากินเหล้าที่ห้อง เเล้วไม่เก็บของ ไม่ล้างจาน ปล่อยไว้ให้เน่า เเล้วก็ตั้งกฎว่าวันนี้เราต้องเป็นคนล้าง
บางครั้งไม่ค่อยอาบน้ำ เวลาถอดเสื้อผ้าก็จะกองไว้กับพื้น  บางครั้งก็ให้เราซักผ้าให้ บางทีเราก็เหนื่อยค่ะ ที่ต้องเก็บห้อง ทำความสะอาดคนเดียว ทั้งๆที่เราไม่ได้เป็นคนทำรก  บางทีเราก็ไม่ชอบนิสัยเพื่อนอีกอย่าง1 ค่ะ เราเป็นคนผอม เเล้วเพื่อนเราก็เป็นคนอ้วน เเต่เพื่อนชอบพูดให้ตัวเองดูดี ทำให้เราดูเเย่ตลอด
ว่าเราผอมไม่ได้เเปลว่าสวย ผู้ชายไม่ได้ชอบคนผอม บอกว่าเราหน้าใหญ่ บอกว่าคนผอมทำไมมีพุง เเล้วชอบเปรียบเทียบตัวเองกับคนอื่นที่เเย่กว่า เช่น ชอบถามว่ากูกับคนนั้นใครผมยาวกว่า ใครผอมกว่า ใครขาวกว่า เราอึดอัดมากค่ะ เราตัดผมสั้นก็บอกว่าเราหน้าเเก่เเต่อยากตัดผมสั้น บอกว่าเราไม่มีคาง ไม่มีดั้ง เเล้วพูดกับตัวเองว่ามีดั้ง มีคาง สวย จัดฟันใครๆก็ชอบ บอกว่าคนผอมไม่ได้เเปลว่าสวยเเต่ตัวเองก็กินยาลดน้ำหนัก  เหนื่อยมากค่ะ ควรทำยังไงดี
อึดอัดมากค่ะ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่