ต้องการกู้ธนาคารเพิ่มวงเงิน การเงินแย่มากมาสองสามปี จะทำเรื่องกู้ใหม่เปลี่ยนธนาคารได้หรือไม่

กระทู้คำถาม
ผ่านพ้นโควิทมาได้แบบตายไปครึ่งนึงแล้ว อีกครึ่งนึงก้กำลังจะตายตามเพราะหนี้ที่เกิดขึ้นครับ
บ้านอยุ่ใน ธ ออมสิน  วงเงินกู้ 2200000 (สองล้านสองแสนบาท) ผ่อนเดือนละ 16000  ในช่วงสองปีมาไม่ได้ผ่อนเลย ได้ติดต่อทางธนาคารไปเพื่อเร่ิมขอชำระ แต่ธนาคารบอกให้รอการติดต่อ  ยังไม่มีการติดต่อกลับมาประมาณสองเดือนแล้ว

บ้านราคาประเมินได้ 2800000 (สองล้านแปดแสนบาท)  ต้องการกู้เพิ่มสุงสุด เพื่อเป็นทุนในการค้าต่อไป  
ได้มากน้อยแค่ไหนก้เอาครับ เพราะไม่มีเงินแล้ว  และถ้าไม่มีเงินมาจ่ายธ ออมสิน ต่อไปคงเป็นหนี้เสียอีก

รายได้ที่ผ่านมาหกเดือนย้อนหลัง เงินผ่านบช. ประมาณเดือนละ 400000 บาท  รายได้จริงประมาณ 100000 (แต่ไม่มีติดปัญชีนะครับ ใช้หมดในค่าใช้จ่ายครอบครัว)

ถ้ากรณีแบบนี้ จะสามารถย้ายธนาคารได้ไหม  และค่าใช้จ่ายจะประมาณเท่าไหร่ครับ (ค่าประกันชีวิต. ค่าธรรมเนียมต่างๆ)

รบกวนให้คำปรึกษาด้วยครับ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่