ขอความช่วยเหลือเรื่อง PHP หน่อยค่ะ กลุ้มใจมานาน

กระทู้สนทนา
พอดีมีโค้ด php เก่าที่ทำโปรเจคค้างไว้ ไม่ได้พัฒนามาเป็นปีๆ แล้ว
อันเนื่องมาจากตอนนั้น harddisk แล็ปทอปพัง จากการที่ไฟตกอยู่บ่อยๆ
เอาดิสก์ไปกู้ที่ Lab เค้าไม่ยอมกู้ไดรฟ์ C มาให้ กู้แต่ไดรฟ์ D, E
พอจะได้ข้อมูลฝั่ง www ในไดรฟ์ D:  กลับมาอยู่ แม้เละๆ ไปบ้าง

แต่ปัญหาคือ เราลง MySQL, PHPMyAdmin ไว้ที่ Drive C หมดเลย
และรันเว็บบน Windows ผ่าน IIS มาตลอด
ข้อมูลที่แบคอัพมาเป็น .sql ไม่ใหม่เท่าที่หายไป
เลยขอให้ทาง Lab กู้ข้อมูล Drive C ของ MySQL มาทั้ง folder หน่อย
ก็ได้มา แต่มันเป็น .dat ไม่ได้เป็นภาษา SQL (เคยก็อปมาทั้งยวง ก็ใช้ได้มาก่อน)

แต่ตอนนี้ เวอร์ชั่นที่เปิดให้ดาวน์โหลดผ่านหน้าเว็บ ทุกๆ อย่างไปไกลจากตอนนั้นมาก
อยากสอบถามว่า ถ้าจะลงทุกอย่างเป็นเวอร์ชั่นปัจจุบัน
จะพอมีโอกาสที่ใช้ MySQL ของ folder เก่าได้เหมือนเดิมมั้ยคะ?
มีวิธีแก้ปัญหาอย่างไรบ้าง? ทำยังไงดีคะ?
ใครพอมีคำแนะนำแนวทางแก้ปัญหา รบกวนช่วยทีนะคะ ขอบคุณมากค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่