คุณหมอใส่ยาตรงแผลถอนฟันให้แล้วรู้สึกแสบคอมาก มันเป็นฤทธิ์ของยารึเปล่าคะ?

กระทู้คำถาม
ขอเล่าเรียงเป็นข้อๆนะคะ😂

1.อาทิตย์ที่แล้วเรามีอาการปวดฟันมาก คิดว่าฟันผุเลยไปหาหมอ ปรากฏว่าอาการที่ปวดคือปวดฟันคุด หมอเลยให้ถอนฟันคุดออกในวันนั้น โดนถอนซี่บนและล่างพร้อมกัน

2.ผ่านมาประมาณหกวันเรารู้สึกปวดแผลถอนฟันคุดซี่ล่างมาก ยิ่งวันที่หกคือปวดจนร้องไห้ คิดว่าแผลอักเสบรึเปล่าเลยเข้าไปให้หมอที่ถอนฟันให้เราดู ซึ่งคุณหมอบอกว่าแผลปกติดี แต่ถ้าเราเจ็บหมอก็จะใส่ยาให้ ยาที่หมอใส่เข้าไปในแผลฟันคุดซี่ล่างมีลักษณะสีน้ำตาล ใส่เข้าไปอุดรูถอนฟันไว้

3.หลังจากหมอใส่ยาให้ เราแสบคอมาก เหมือนมันมีอะไรมาเผาคอเลย ตอนแรกคิดว่าเป็นเพราะคอแห้งรึเปล่า เลยไม่ได้ถามหรืออะไร หลังจากนั่นก็แสบเรื่อยๆ แต่ก็พอทนได้

4.แต่ช่วงตีสองที่ผ่านมา สะดุ้งตื่นกลางดึกเพราะปวดตรงแผลถอนฟันคุดซี่ล่างมาก + แสบคอมาก็เช่นกัน ในปากมีรสของยาที่หมอใส่ให้เต็มไปหมด

>>คำถาม<<
1.ไม่ทราบว่าอาการที่เป็นอยู่ มันปกติมั้ยคะ ยาที่คุณหมอใส่ให้มันทำให้แสบคอรึเปล่า 
2.อาการปวดบริเวณที่ถอนมากแบบนี้ทั้งที่แผลถอนฟันก็ปกติมันเพราะอะไรคะ

*หมอบอกว่าที่ถอนเพราะฟันออกมาหมดเเล้วเลยดึงออกได้ อาจเป็นเพราะฟันซี่ใหญ่เลยทำให้ปวด 

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ ไม่รู้ตั้งแท็กไว้ถูกมั้ย 🙏😂
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่