ถามพี่ๆที่ผ่านร้อนๆผ่านหนาวกันมานาน เราจะอยู่รอดได้ไงๆในสภาวะเงินเฟ้อแบบนี้ๆครับ

ถามพี่ๆที่ผ่านร้อนๆผ่านหนาวกันมานาน 
เราจะอยู่รอดได้ไงๆในสภาวะเงินเฟ้อแบบนี้ๆครับ
ตอนนี้รู้สึกท้อถอย ทำงานแล้วไม่มีเงินเก็บ
ประหยัดทุกสิ่งอย่าง นั่งรถเมล์ก็แล้ว
แต่ไม่มีเงินเก็บเลย

เราจะเอาตัวรอดได้ไงในสภาวะแบบนี้ครับ

สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 4
ประหยัดไม่ใช่ทางออกครับ

ทางออกคือ เพิ่มรายได้ และ ตัดส่วนไม่จำเป็นออก

รายได้เฉลี่ยผม 20,000 ต่อเดือน ดูแลลูกสาว 3 คน ( ลูกเลี้ยง แต่ก็รักเขาเหมือนลูกสาว )

เมื่อวานก็พาไปซื้อของกิน และ รองเท้าแตะให้เขา หมดไปพันกว่าบาท จ่ายค่าขนมเขาอีกคนละ 500

แต่อีกภาพ .. ผมและลูกๆ ไม่บ้ายี่ห้อ ไม่บ้าของหรู ซื้อของแบบมีสติ .. มันจึงเป็นภาพประมาณ ขาประจำร้าน 20 และ mr.diy

เครื่องมือช่างต่างๆ ด้วยประสบการณ์จึงรู้ว่าอันไหนถูกแต่ดี และ อันไหนคุณภาพก็เหมือนของถูกๆนี่แหละ แต่ตั้งราคาแพงๆ เพราะแฟนคลับเยอะ ยังไงก็ขายได้ ... มันจึงทำให้จ่ายน้อย แต่ได้ของที่คุณภาพเหมาะสมราคา

พอใช้ชิวๆ .. แถมเหลือเก็บ ..

เห็นบางคน รายได้ต่ำกว่าผม .. แต่เอาแค่โทรศัพท์ ต้องใช้ราคาเป็นหมื่น .. ไม่งั้นดูกระจอก .. ไม่นับรวมของอย่างอื่นนะ ..

มันจะเอาอะไรมาเหลือล่ะครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่