สอบถามอาการหลังหายจากการติดเชื้อแบคทีเรียในกระเพาะอาหาร H-pylori

กระทู้คำถาม
รบกวนสอบถามท่านที่เคยติดเชื้อแบคทีเรีย H-pylori ค่ะ ว่าหลังจากหายแล้วยังมีอาการอะไรบ้างไหมคะ การกินและการกลืนอาหารกลับมาเป็นปกติหรือไม่
เนื่องจากคุณพ่ออายุ 67 ปี ไปพบหมอส่องกล้องทางเดินอาหาร พบเชื้อชนิดนี้ค่ะ มีรอยแผลเล็กๆตรวจแล้วไม่มีเชื้อมะเร็ง ทานยา 14 วันครบ และตรวจลมหายใจอีกครั้งก็ไม่พบเชื้อนี้แล้วค่ะ
ผ่านมา 5-6 เดือนแล้ว แต่คุณพ่อบอกว่าการกินอาหารไม่เหมือนเดิม ลิ้นรับรสชาติได้น้อยลง อาหารไม่อร่อยเหมือนเมื่อก่อน บางครั้งกลืนอาหารก็รู้สึกเหมือนมีก้อนอะไรติดในคอ เหมือนโคนลิ้นด้าน แต่พวกอาการจุกเสียด สะอึก แน่นท้องหายไปหมดแล้วค่ะ เลยอยากทราบว่าคนที่หายแล้วมีอาการอะไรที่ไม่เหมือนเดิมบ้างไหมคะ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่