คนทำงานเร็ว ได้เปรียบหรือเสียเปรียบกันแน่ครับ?

กระทู้คำถาม
คือเมื่อก่อนผมเคยลงไปช่วย คนในโรงงานทำงานครับ งานก็เป็นพวก QC ตรวจสอบสินค้า แต้มสีว่าเช็คแล้ว เรียงกลับใส่ลัง

ซึ่งพอทำไปได้ไม่นาน มันก็จะคล่องครับ  แล้วผมก็จะทำเร็วขึ้นเร็วขึ้น

ต่อมาผมก็ไม่ต้องไปช่วยละ ได้ทำงานแต่ในออฟฟิศ

แต่ว่าผมสังเกตว่า คนงานส่วนใหญ่จะไม่ทำเร็วเหมือนผม เค้าจะทำกันเร็วในระดับนึง แล้วไม่เพิ่มความเร็ว ทั้งๆที่เพิ่มได้

ผลที่ได้ก็คือเค้าจะทำงานสบายขึ้นครับ เพราะทางเจ้านายก็จะปรับไปตามความเร็ว ที่เค้าทำ ถ้าทำงานไม่ทันก็จะมีโอทีให้

แต่ถ้าผมอยู่ไม่มีทางได้แบบนี้เพราะผมจะเร่งความเร็วจนทำงานทันเวลา และทำได้เยอะในเวลาที่น้อยลงเรื่อยๆ

ซึ่งการทำงานแบบผมเร็วขึ้นเร็วขึ้น ดูๆแล้วเหมือนเป็นพนักงานที่มีประสิทธิภาพ เป็นคนดีของสังคมและบริษัท แต่ก็จะต้องทำงานเหนื่อยมากขึ้น และไม่ได้โอทีอีกต่างหาก แถมพนักงานบางคนก็มองแบบไม่ชอบเพราะทำให้เค้ากลายเป็นคนด้อยประสิทธิภาพและต้องเหนื่อยขึ้น เพราะบางทีงานรีบๆพักเที่ยงผมพักแค่ครึ่งชั่วโมง เอางานเป็นหลัก

และถ้าทำงานแบบผมเมื่อเจ้านายเห็นว่าทำงานได้ปริมาณมาก ก็จะปล่อยเลยตามเลย และถ้าผมเร่งความเร็วขึ้นได้อีก เจ้านายก็จะยิ่งคาดหมายว่า จะทำงานได้เยอะขึ้นในเวลาที่น้อยลง 

แบบนี้ คนขยันคนมีประสิทธิภาพ กลับเสียเปรียบ ถ้ามองในมุมนี้จริงมั้ยครับ?
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่