เรียนสายอาชีพ ไปต่อคณะจิตวิทยาได้ไหม?

กระทู้คำถาม
สวัสดีค่ะ
เราเรียนสายอาชีพ ปวช.คอมพิวเตอร์ธุรกิจ ปี 2
เราเพิ่งรู้ว่าตัวเองอยากเรียนคณะจิตวิทยา
ลองหาข้อมูลแล้ว สนใจอยากเรียนที่ม.จุฬาฯ

เราอยากรู้ว่าควรทำยังไง เริ่มต้นยังไง เตรียมตัวยังไง
เราจะต้องศึกษาอะไรเพิ่มเติม วัดคะแนนอะไร สอบอะไร

คือไม่ได้ศึกษาตั้งแต่แรก เลยไม่เข้าใจเลยค่ะ
ไม่มีเพื่อนหรือคนรู้จักที่จะเรียนต่อมหาวิทยาลัยหรือคณะเดียวกัน

เลยอยากขอให้ทุกคนช่วยค่ะ เราจะได้ตั้งใจเรียนเพิ่ม ศึกษาอะไรเพิ่มอีกค่ะ หรือเน้นวิชาอะไรเป็นพิเศษหรือเปล่า
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่