ครูที่กล้อนผมเด็ก ตัดผมเด็กจนแก้ไม่ได้ นี่เอาผิดข้อหาทำร้ายร่างกายได้ไหม?

กระทู้คำถาม
กฎหมายมาตรานี้ มาตรา 295 ผู้ใดทำร้ายผู้อื่น จนเป็นเหตุให้เกิดอันตรายแก่กายหรือจิตใจของผู้อื่นนั้น ผู้นั้นกระทำความผิดฐานทำร้ายร่างกาย ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินสองปี หรือปรับไม่เกินสี่หมื่นบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ

คือการที่ครูกล้อนผมเด็กนี่มันรุนแรงนะ มันทำให้เด็กเสียความมั่นใจ อับอาย 
และการกล้อนผม ไม่มีอยู่ในการลงโทษของกระทรวงศึกษาธิการ ทำแบบนี้ถือว่าเกินแก่เหตุ จะเอาผิดฐานทำร้ายร่างกายได้ไหมครับ ในกรณีที่มีคลิปชัดเจน มีหลักฐานชัดเจน
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่