หวงลูกมากแลบนี้ผิดไหมคะ

กระทู้คำถาม
ตอนนี้คลอดลูกได้ 1 เดือนกว่าเเล้วค่ะ แล้วก่อนน่านี้ช่วงท้องแม่แฟนก็คอยแขวะเราตลอด บังคับเรากินทุกอย่างตามใจเขา แรกเกิดลูกเราหนัก2,300 น้องตัวเล็กแต่เเข็งแรงนะคะ ปกติทุกอย่าง ตอนนี้ 4โลแล้ว แต่ตอนคบอดมาแม่แฟนด่าเรายับ บอกว่า ให้กินอันนี้ไง ไม่ยอมกินแม่มันนี่นะกินตามใจปากตัวเองอยู่นั่น ลูกตัวเล็กเลย ( เราก็แอบเฟลแล้วล่ะ ) แต่ทุกครั้งที่โดนพูดเราไม่เคยชักสีหน้าหรือเถียงเลย เพราะตอนนั้นเรายังไม่คิดอะไร แต่พอมานานๆวันหนักๆขึ้น พ่อแม่เรามาหาหลานที่บ้าน เขาก็ถามแม่เราว่าทำงานอะไร แม่เราตอบไปว่าทำงานเป็นแม่ครัวยาโยอิ ทางแม่แฟนบอกว่า ๆม่รู้จักร้านอะไรวะ นี่น้องก็มำงานเป็นแม่ครัวเหมือนกันแต่อยู่ในโรงเเรม ( คือเรากับแม่ก็มองหน้ากันแต่แม่เราไม่ได้เถียงอะไร ) เหตุการ์ณต่อมา คือ แม่แฟนทำกับข้างให้พ่อแม่เรา พ่อแม่เราเลยบอกว่า ให้ไปช่วยไหม เกรงใจอยากช่วยจริงๆ เขาตอบกลับมาว่า ไม่ต้องหรอก ไปทำหมาล่าเถอะ ( พ่อเราขายหมาล่า) พ่อแม่เราก็เจื่อนกันหมดค่ะ คือเรารู้สึกว่า ไม่ชอบเราด่าเราได้ แต่มาดูถูก พ่อแม่เราแบบนี้เราไม่โอเคมากๆ บอกแฟนไป แฟนก็ไปคุยกับแม่เขาให้นะคะ แต่แม่เขาดันนอยกลับมา กลายเป็นตึงใส่เรากับแฟน เราก็อึดอัดสิคะ เราเลี้ยงลูกตามหมอนะคะให้กินนมทุก2 ชม ทีละ2-3 ออน น้องแรกเกิด นี่แม่เขาจับยัดอย่างเดียวค่ะ เราเลยให้แฟนไปคุยให้ ว่าเราเลี้ยงตามหมอ (แม่แฟนก็พูดอีกว่าเลี้ยงตามหมอมาก หมอมันก็เลี้ยงวิธีโบราญเหมือนกันนี่แหละ มันจะเอาทำให้ลูกเราไม่สบายแล้วมันจะเอาเงินเราไง ) แฟนก็บอกแล้วเขาจะไปเรียนหมอ เสียเงินกันเป็นแสนๆเพื่อ อย่าให้นมลูกขนาดนี้เดี๋ยวลูกเป็นโรคอ้วน โอเวอร์ฟีดดิ้ง แม่เขาก็เหมือนจะเข้าใจนะ แต่ต่อหน้าเราไม่พูดค่ะ แต่พอญาติแม่เขามาเล่นหลาน เขาเอาเราไปพูดกับญาติเขาค่ะว่า แม่มันเลี้ยงไม่เป็น แม่มันนี่นะงกนม  เลี้ยงลูกเป็นเครื่องจักร เวลามาเล่นกับลูกเรา เขาก็พูดกับลูกเราว่า หิวนมๆๆๆโว้ย แม่ก็งกน้ำนม แม่ไม่ให้หนูกินนมแม่เลย เราก็เงียบ ไม่เคย โต้ตอบคิดว่าทรเพราะแฟนก็เข้าใจเรา แต่พักหลังมา เราไม่โอเครมากๆ คือ เขาเอาลูกเราไปอาบน้ำตอนเช้า เเล้วอาบเสร็จไม่ยอมรีบพาขึ้นมาเเต่งตัวเช็ดตัว เขาอาบเสร็จลูกเราแก้ผ้ากับห่อผ้าชื้นเปียกน้ำแล้วเดินเล่น เราไม่ชอบมากเพราะลูกเรายังอ่อนอยู่เลย เดี๋ยวปอดบวม พอแฟนไปพูดให้ เขาก็นอยพวกเราอีก ทีนี้ พ่อแม่เรามาเลี้ยงลูกให้เรา ลูกเราไม่งอแงไม่ร้องไห้โยเยเลย แต่อยู่กับเขาลูกเราร้องจ้ากเลย เเม่เราบอกให้อุ้มพาดบ่า แล้วห่อตัว แม่เขาก็ ไม่ฟังค่ะ เอาผ้าห่อตัวออกอีก เด็กอยู่ในท้องมา9 เดือนอุ่นๆ อยู่ๆไม่ให้ห่อตัว บอกเด็กร้อน เราเลยจะเอาไปให้พ่อแม่เราเลี้ยงต่อ ตามที่ตกลงกับพ่อแม่คือ อาทิตเว้นอาทิต ไปอยู่กับพ่อแม่เรา7 วันแล้วเขาจะเอามาส่งคืน จนกว่าจะ6เดือน ผลัดกันเลี้ยง แม่แฟนเราเกิดไม่พอใจอีกพ่อแม่เราก็เลยบอกงั้นให้ย่าเขาดูเถอะ พ่อแม่เรายอมนะ คือพ่อแม่เราไม่อยากให้มีปันหา เพราะเขาสงสารเรา คนอยู่บ้านเดียวกับแม่แฟนคือเรา เขาเลยจะเลี่ยงให้มากที่สุด เราก็ไปบอกว่า ลูกอยู่นี่แหละไม่ได้ไปไหนแล้ว แล้วหนูก็จะเลี้ยงเอง เขาบอก เป็นเพราะแม่หรือเปล่าเนี่ย เเม่ไม่ได้คิดไรเเล้วนะ ก็จบไป แล้วเมื่อคืนลูกเราไม่สบายหนักมาก เพราะแผลปลูกฝี แม่แฟนบอกจะบ่งออกเอาเข็มจิ้มแล้วบีบ เขาบอกไม่เชื่อแม่ประสบการแม่มี แม่เราบอกอย่าทำ เราก็เลยบอกปม่แฟนว่าอย่าทำ เเล้วเราก็พาลูกไปหาหมอสรุปหมอบอก ห้ามแกะ ห้ามบีบ ห้ามบ่งออกไม่งั้นติดเชื้อแน่ (เราคิดในใจนี่หรอประสบการ ) แล้วลูกเราร้องไม่สบายเขาเอาไปอุ้มลูกเราไม่หยุดร้องเลย พ่อแม่เราเลยจะมาช่วยดู พ่อแม่เราอยู่นน นะ แต่เราอยู่เกษตร ระยะทางไกลเอาเรื่อง แต่แม่เราก็ยังยืนยันว่าห่วงหลาน จะมา แม่แฟนก็พูดอีกจะมาทำไม มาทำไรดึกๆดื่นไขับรัมาไกลๆอีก แม่เราก็เลยไม่มาอีกค่ะ แม่บอกว่าไม่อยากข้ามหน้าข้ามตาเขา ให้เขาเลี้ยง เราก็อคติกับแม่แฟนมากๆๆๆๆไปแล้วเเต่เราไม่เคยไปเถียงไปด่าไปฉอดเขาเลย ตอนนี้ เราเครียดมาก เราหวงลูกทุกครั้งเวลาเขามาอุ้มไป คือเขาชอบมาดึงลูกเราไปจากอกเราเลย เราไม่ชอบมากค่ะ เครียดเพราะสงสารแฟน นั่นก็แม่นี่ก็เมีย แต่เราไม่ไหวเเล้วค่ะ เราอยากไปบ้านตัวเองมากๆ แฟนก็นั่งร้องไห้บอกคิดถึงเรากับลูกไม่อยากให้ไป ( คือเราคลอดเอกชนนะ แต่แม่เขาบอกจะให้คลอดรัฐ เราเก็บเงินกันเองกับแฟนคลอด ๆม่ได้รบกวนเขาสักนิด เราก็ไม่เถียงไรเขา แต่เราเลือกของเราเอง พอวันคลอด เขาโทรมาบอก เจ็บไหมละผ่าคลอด เราบอกเจ็บค่ะ เขาบอกเป็นไงละบอกเเล้วไม่เขื่อ ถ้าคลอดรัฐได้คลอดเอง เดินได้ไปนานละ จะคลอดทำไมแพงๆ เรานี่เสียใจมากตอนนั้นคิดว่าจะได้คำปลอบ แต่ลืมไปแม่เขาไม่ใช่แม่เรา แล้วตอนนั้นเราเป็น เบบี้บูลหนักมาก ข้าวไม่กินเลยร้องไห้ทั้งวัน)
เราแต่อยากระบายกับมครสักคนหวังว่าเพื่อนๆในพัรทิปจะเข้าใจเราบ้างนะคะ ขอบคุณที่อ่านค่ะ หรือใครมีคคห แนะนำสิ่งที่แก้ปัญหาได้ บอกเราทีนะคะเราอยากรับฟังเหมือนกันค่ะ พิมไปยังร้องไห้ไปเครียดค่ะ เหนื่อยเลี้ยงลูกแล้วยังมีเรื่องแบบนี้อีก เราไม่ชอบมากที่แม่เขามาแตะลูกเรา หรือเอาไปเลี้ยงเอง คือเราว่างงานเราพร้อมดูลูก ทำไมต้องมายุ่ง มาเล่นได้นะ แต่มาเอาไปเลยไม่เอามาคืนด้วยต้องลงไปเอาเอง ชอบมาปลุกลูกไปตอนหลับ พอลูกร้องเอามาคืนเรา เราเลยบอกเขาว่าถ้าอยากเลี้ยงมาก เอาไปนอนด้วยเลย1 คืน เขาบอกไม่เอา เอ้าปรพสบการเยอะทำไมไม่เอาไป แล้วตายานจะเอาไปช่วยเลี้ยงทำไมไม่ยอม หรือกลัวหลานไม่รัก
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่