เกลียดย่าค่ะ

กระทู้คำถาม
สวัสดีค่ะ หนูขออนุญาตระบายหน่อยนะคะ😊 ขอเกริ่นก่อนนะคะคือครอบครัวหนูมีกัน5คนค่ะมี ป๊า แม่ หนู และน้องสาวอีก2คนเราอาศัยอยู่ในบ้านหลังใหญ่ค่ะมีอีกครอบครัวหนึ่งคือครอบครัวของอาแล้วก็อาม่า คืออาหนูเป็นคนติดหนี้ไปทั่วค่ะใช่ค่ะติดหนี้หลายรอบแล้วด้วยรอบแรกอาม่าก็ทำพูดว่าจะขายบ้านตอนนั้นป๊าหนูดีใจมากค่ะเพราะทนอยู่แบบนี้มาหลายปีแล้วป๊าหนูเป็นเสาหลักของบ้านเป็นคนหาเงินเข้าบ้านแต่เงินจะเก็บไว้ที่อาม่าค่ะบางทีทำงานได้เป็นแสนแต่เงินเดือนได้แค่2,500 แต่สุดท้ายก็ไม่ได้ขายบ้าน พอหลายๆรอบเข้านับได้ก็รอบที่4แล้วค่ะที่จับได้แต่ละรอบคือ50,000อัพทั้งนั้นเลยมากสุด500,000 อาม่าก็มาร้องไห้กับป๊าหนูกับญาติๆเพือนๆทุกคนเลยค่ะจนทุกคนเอือมและสงสารครอบครัวหนูเพราะรู้ว่าเป็นแบบนี้เขาก็ไม่ทำอะไรซักทีจนเมื่อสัปดาห์ก่อนประกาศขายบ้านตอนนั้นหนูดีใจมากๆถามแม่ทุกวันเลยขายได้ยังคะ จนมาวันนี้มีคนมาบอกแม่ว่ามีคนสนใจแล้วแต่มาอาม่า”ไม่ขาย” ค่ะใช่ค่ะอาม่าบอกว่าไม่ขายเพราะตอนนั้นพูดประชดลูกห๊ะ? แบบนี้ได้ด้วยหรอขายบ้านนะไม่ใช่เล่นขายของ แต่นายหน้าก็รู้ค่ะว่าไม่ใช่พูดเพราะประชดลูก(นายหน้าเป็นญาติที่สนิทกันนะคะ)แต่เป็นเพราะอาหนูติดการพนันแล้วที่ติดหนี้ก็คือเอาไปลงกับการพนันค่ะ แต่ตอนนี้ป๊าหนูยังไม่รู้เพราะป๊าป่วยอยากให้ป๊าหายดีก่อน และหนูก็พึ่งรู้ค่ะว่าอาม่าเขาก็ติดหนี้คนไปทั่วเหมือนกัน หลายคนอาจจะสงสัยนะคะว่านี่มันเรื่องของผู้ใหญ่ทำไมเด็กถึงไปแค้นเขา? ค่ะเหตุผลอยู่ตรงนี้แหละค่ะ อาม่าเขาจะใช้ให้หนูกับน้องทำงานบ้านในบ้านหนูก็okค่ะไม่มีปัญหา พอหนูถามว่าทำไมเฮีย(ลูกของอา)ถึงไม่ต้องทำงานบ้าน? เขาตอบว่าเฮียเขาน่าสงสารห๊ะ? มันเกี่ยวอะไรกันคะ แล้วก็มีอะไรก็จะโทษหนูกับน้องไว้ก่อนเลยค่ะเช่น ค่าไฟค่าน้ำที่บ้านขึ้น เขาก็มาโทษหนูกับน้องค่ะว่าเนี่ยเปิดแอร์กัน นี่แหละค่ะเหตุผล😊 หนูก็ทำได้แค่บ่นแหละค่ะเพราะหนูยังเด็กหนูยังทำไรไม่ได้แต่ตอนนี้หนูสงสารป๊าที่สุดเลยป่วยแล้วยังต้องมาเจอเรื่องแบบนี้
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่