บ้านไม่ใช่ safe zone มีวิธีแก้ยังไง

กระทู้คำถาม
สวัสดีค่ะตอนนี้เราอายุ21ปี เพิ่งเรียนจบใหม่ เรายังไม่มีงานทำเลยขอเงินพ่อแม่ พ่อแม่ก็บ่น เอาจริงๆเราสมัครไว้หลายที่มากแต่ไม่มีที่ไหนเรียกเลย งานหายากมากค่ะ เราอึดอัดกับในบ้านมาก ไม่มีพื้นที่ส่วนตัวเลย เปิดประตูห้องก็ไม่ขอก่อน เรานอนๆอยู่ก็เปิดมาเลย หรือเราแก้ผ้าเพิ่งอาบน้ำเสร็จก็เปิดประตูมา คือบางทีมันก็น่าโมโหนะคะ พอบอกไปอธิบายไปว่านี้ขอห้องนอนหนู เขาก็จะด่ากลับมาประมาณว่านี้บ้านกู เราก็ทำไรไม่ได้ ตอนเด็กๆเราจะโดนตีบ่อยมาก เรื่องเล็กๆเราก็โดน อย่างเช่น ตอน ม.3 เราแต่งตัวไปโรงเรียนช้า อยู่ดีๆแม่ก็เปิดประตูมาดีเลยเฉยเลย เพราะตอนนั่นมีกฎอยู่ว่าต้องต้องตัวให้เสร็จก่อน6.30 แต่ตอนแม่มาตีเรามัน 6.20 ขาเราเป็นแผลจากแม่ตีไปหมด แล้วบังคับให้เราไปโรงเรียนแบบนั้น มันก็มีหลายอย่างนะคะ ทั้งถีบหัว เอาไม้แขวนเสื้อตีหน้า ถีบ จิกหัว แล้วถ้าเรื่องไหนที่เราจะเคลียร์กับแม่ตรงๆพออธิบายไปไม่เข้าหูเขา เขาก็จะบ่นเรายาวเลยค่ะจนหูชาคือจะเอาชนะให้ได้ บางทีก็ถีบเลยค่ะ ขอโตขึ้นมาอีกนิด ตอนนั้นเราอยู่ ปวส. แม่ถามว่าเราไปเรียนตอนไหน เราก็บอกสายๆ แล้วแม่ก็มาโมโหใส่ ว่าเราไปกวนตีนเขา เขาก็เอากระชอนตีหัวจนเลือดไหล ส่วนพวกงานบ้านเราทำทุกคเลยนะ ต้องตื่นแต่เช้ามาทำงานบ้านทุกวัน บางทีแม่หงุดหงิดก็ปลุกเรามาตี5เพื่อมาทำงานบ้าน อยู่บ้านไม่เคยตื่นสายได้เลยค่ะ เคยตื่นสายแล้วโดนตีโดนบ่นนาๆ ทุกเช้าก็จะได้ยินเสียงพ่อแม่ดุน้อง บางทีมันก็น่ารำคาญนะคะ บางครั้งแม่ให้สัญญาหรือพูดไรไว้ก็ทำไม่ไเลยค่ะ แล้วก็มาหัวเราะเยาะใส่ ถ้าเราจะปรึกษาอะไรก็หัวเราะเหมือนเยาะเย้ย เราเลยไม่ค่อยอยากจะถามอะไรปรึกษาอะไร ส่วนพ่อตอนเราเด็กหุ่งข้าวแฉะ เราทั้งโดนตบ โดนถีบ แล้วก็มาด่าเราว่าหุ่งมาตั้งหลายปีทำข้าวแฉะข้าวแข็ง หรือบางทีเราขัดใจพ่อก็จะโดนด่าแรงมากๆ มันมีเยอะมากค่ะ เหนื่อยมากค่ะบางที บางคำพูดเขาก็อยากจะ ตายๆไปเลย อยากจะไปอยู่หอคนเดียวมากๆ แต่เราต้องทำงานเก็บเงินก่อน ไม่รู้ว่าที่คุยไว้เขาจะโกหกหรือป่าว เพราะเราบอกเขาจะไปอยู่หอ เขาบอกให้ทำงานเอาทุนไปเช้าอยู่เอง กลัวพอถึงวันจริงๆก็จะไม่ไปได้ อึดอัดมากๆเลยค่ะ #ถ้าเป็นทุกคนจะแก้ปัญหายังดีคะ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่