?? หลายท่านที่คาดหวังผลตอบแทน ไม่เกิน 8% ต่อปี ควรซื้อกองทุนดัชนีมากกว่าเล่นเองหรือเปล่าครับ 🙏

กระทู้คำถาม
จากกระทู้ถามผลตอบแทน 

บางท่านบอกว่าขอแค่ไม่ขาดทุนก็พอ

บางท่านขอให้มากกว่าเงินฝาก 0.5% 

บางท่านขอให้ได้ 5% บ้างก็ขอแต่ 8%

ซึ่งผมคิดว่า เป็นการคาดหวังที่ต่ำกว่าการซื้อดัชนี set ที่ 8%

แบบนี้เราควรซื้อกองดัชนี แล้วถือ 10 ปีขึ้นไป และไม่ต้องเสียเวลาหาข้อมูลและเสี่ยงเองหรือป่าวครับ

หรือพวกเขามีเหตุผลอื่นครับ 😵‍💫

นักลงทุนท่านอื่นมีความเห็นว่าอย่างไรครับ 🙏
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่