กล้องงู USB ไม่ยอมทำงานกับ Huawei Y7 pro 2018

กระทู้คำถาม
สวัสดีครับสมาชิกทุกท่าน พอดีผมพยายามต่อกล้องงู usb ที่หาซื้อได้ตามช้อปปี้ ลาซาด้า กับ Huawei Y7 pro 2018 แต่ปรากฏว่ามันไม่ทำงาน แบบโทรศัพท์ไม่ detect ว่าต่ออุปกรณ์อะไรใดๆเลยอ่ะครับ มันเหมือนไม่ยอมจ่ายไฟไปเลี้ยงกล้อง เพราะไฟหัวกล้องงูเปิดไม่ติดเลย แต่ต่ออุปกรณ์ otg พวก flash drive ขึ้นปกติครับ

ผมเสิร์ชดูในนี้ เหมือนจะมีคนเคยถามเรื่องคีย์บอร์ด/เมาส์ otg ไม่ขึ้นอยู่ 2-3 กระทู้ เลยสงสัยว่า Huawei มันแอบล็อคฟังก์ชั่นหลบไว้ที่ไหนหรือเปล่า? หรือมันไม่ซัพพอร์ตเลย?

ผมพยายามเข้า developer mode ไปปรับพวก usb debugging นู่นนี่ ก็ไม่ได้ช่วยอะไร

ตัวกล้องไม่เสียแน่นอน ผมเคยลองต่อกับ Asus Zenfone 2 มันก็ทำงาน (แต่มือถือมันกลับบ้านเก่าไปแล้ว) ลองกับ Motorola E6 Plus ก็ยังทำงาน ต่อกับคอม PC ก็ทำงาน ผมขนาดขุดแท็บเล็ต Motorola Xoom สมัยสิบกว่าปีก่อนมาลองเสียบ อย่างน้อยมันยังจ่ายไฟมาเลี้ยงเปิดไฟหัวกล้องได้เลย

ที่ผมต้องพยายามจะใช้กับ Y7 เพราะว่ากล้องมันจะต้องลงน้ำครับ ผมเสียวว่าถ้าเกิดช็อตขึ้นมา อย่างน้อยเครื่องนี้ไม่ได้ใช้แล้ว พังไปไม่มีปัญหา
แก้ไขข้อความเมื่อ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่