ปรึกษาคุณหมอทันตกรรมเรื่องฟันคุด (จัดฟันถอนแค่ฟันคุด)

กระทู้คำถาม
เริ่มจาก เราต้องการที่จะจัดฟัน เพราะรู้สึกฟันล่างห่าง ไปปรึกษาคุณหมอ คุณหมอบอกฟันล่างห่างนะคะ คางลูกใหญ่ ขากรรไกรล่างยื่น แต่ฟันไม่ได้ถึงกับค่อมฟันบนนะคะ เเต่มันพอดีกับฟันบนเกิน เเล้วฟันหน้าไม่สบกัน (ไม่เเน่ใจใช้คำถูกมั้ย) หมอบอกว่า อยากให้ถอนฟันคุดจะได้มีที่ให้ฟันขยับเข้าไป คุณหมอบอกว่าฟันบนของเราอาจจะอยู่ที่เดิมหรือยื่นนิดนึ่ง เเต่สังเกตุไม่เห็น (พื้นฐานเดิมเราไม่ได้เหยินนะคะ)หมอบอกฟันบนอาจจะเอาเข้ากว่านี้ไม่ได้ เพราะว่าขากรรไกรล่างเรายื่น
แต่…เรื่องมันมีอยู่ว่า เรามาถอนฟันคุด(เคลียช่องปาก)กับอีกคลีนิคนึ่ง หมอถามว่าถอนทำไม เราเลยเอาใบส่งตัวให้ดู หมอบอกว่ามันไม่เกี่ยวนะ!
แต่คุณหมอก็ถอนให้นะคะ
คำถาม?คือเราอยากรู้ว่าการถอนฟันคุดเเล้วเนี่ยทำให้มีที่ให้ฟันขยับเข้าไปได้เเค่ไหนค่ะ (ของเราคุณหมอไม่ได้ให้ถอนอย่างอื่นเลยนอกจากฟันคุด)
คือเราไปจัดฟันเพราะอยากให้ฟันเรียงสวย เวลายิ้มเเล้วมั่นใจ
#เเล้วเราเป็นคนเชื่อคำว่าหมอมาก เชื่อว่าคุณหมอทั้งคู่มีความรู้ มีประสบการณ์ เราก็เลยอยากเอาสิ่งที่หมอทั้ง2บอกมาถามค่ะ เผื่อมีคุณหมอท่านอื่นจะเคลียข้อข้องใจตรงกลางนี้ได้
ขอบคุณล่วงหน้านะคะ☺️
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่