แฟนยืมเงิน!

กระทู้คำถาม
ขอเข้าเรื่องเลยนะครับ

พอดีผม คบกับแฟนมา 5 ปีแล้ว  ณ ตอนนี้ เขายืมเงินผมไปทั้งหมด ประมาณ 60000+  เนื่องมาจาก เขาย้ายงานบ่อย พอได้งาน เขาก็ชอบมีปัญหากับเพื่อนร่วมงานมาเรื่อยๆ เรื่องนินททรา ปกตินี่แหละครับ และเงินที่ยืม ส่วนมากจะเป็นค่า งวดรถ ที่เขาหาไม่ทัน ในแต่ละเดือนๆ และ มีช่วงๆ หนึ่ง เขาติด เว็ปพนัน ทำให้เงินไม่พอใช้จ่าย ประมาณ ปีกว่าๆ จึงทำให้ยอดเงิน ที่ยืมเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ

หลายคน ถาม ทำไมผมถึงให้ เขายืม  เพราะ บางครั้ง เขาจะคิดสั้น ผมเลยจำเป็นต้องให้ครับ เพราะผมไม่อยากทำให้ไครตาย และเป็นตราบาปแก่ตัวผม

ณ ตอนนี้ ผม พยายามหลีกเลี่ยงการทวง เพราะ ปัจจุบัน เงินเขาก็ไม่พอใช่จ่าย    

แต่แต่แต่   พอเขามี เขาไม่เคย ไห้คืนสักบาท แม้กระทั้ง เขาถูกหวย  10000+ เขาไม่คิดจะคืน  เขาบอกเขาจะเก็บไว้

ตอนนี้ ผม พยายาม ขอเงิน ซื้อของนั่นนี่ ทีละ 300-500 เพื่อจะหักลบยอดที่ยืมแบบทางอ้อมและผิดคิดว่า วิธีนี้อาจจะช้า แต่ได้ผล

** ผมเลยอยากจะถามพวก พี่ๆ น้องๆ ที่เคยเจอปัญหาคล้ายๆ แบบนี้ ทำยังไง ถึงจะทำไห้เขา ใช้หนี้เราได้ครับ

ขอคนที่มีประสบการเเละได้ผม ไม่เอาคนที่พูดแค่ลมปาก พิมพ์เพื่อให้ดูดี   รบกวนด้วยนะครับ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่