สอบถามการทานยาคุมฉุกเฉิน

กระทู้คำถาม
สอบถามผู้รู้ค่ะ หากมีเพศสัมพันธ์ (สวมถุงยาง) ในระหว่างที่ทานยาคุม 21 เม็ดเพื่อปรับฮอร์โมนให้ประจำเดือนมาปกติ ยาคุมฉุกเฉินยังจำเป็นต้องทานไหมคะ ตอนนี้ทานยาคุมขึ้นแผงที่สามแล้วแต่เข้าใจผิดมาตลอดว่าต้องเริ่มทานวันเดียวกันทุกเดือน จึงไม่ได้เว้น 7 วันแล้วขึ้นแผงใหม่แบบที่ควรทำ จึงไม่มั่นใจเรื่องประสิทธิภาพการคุมกำเนิดส่วนนี้ค่ะ
ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าค่ะ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่