แต่งภรรยาชาวลาว ภรรยากลับไปตั้งแต่โควิด แล้วมีชู้ เอาลูกที่เกิดในไทยไปด้วย ควรทำอย่างไร ขอคำแนะนำ

กระทู้คำถาม
ผมแต่งงานกับภรรยาชาวลาว ที่เวียงจันทร์ มีนายบ้าน และเจ้าหน้าที่(ใส่ซองให้เจ้าหน้าที่)มาทำเอกสารให้ที่งาน เอกสารเป็นภาษาลาว ลายละเอียดมีเช่าค่าสินสอดทองมั่นเท่าไหร่  ภรรยาก็ย้าย มาอยู่เมืองไทย อาศัยอยู่ด้วยกัน4ปี  มีบุตรสาวที่เกิดในไทย1คน มีใบเกิดและพาสปอร์ตไทย   ผมและภรรยาไม่ได้ทำงานประจำ  ผมมีทรัพย์สินเป็นบ้านและที่ดิน ประมาณ50แห่ง  ก็ขายปีละแปลง ได้เงินหลักล้าน กินใช้กันไป  เริ่มแต่ปีที่2 เค้าของเงินที่ได้จากการขายอสังหาริมทรัพย์ของผม   ไปซื้อที่ดินในเวียงจันทน์(มีหลักฐานการโอนเงินจากบัญชีผม)  พออีกปี เค้าไปเจอบ้านพร้อมที่ดินอีกแปลง ก็ขอเงินผมไปซื้ออีก  ผมหัดเปิดบัญชีหุ้นให้เค้ารู้จักซื้อขายหุ้นเป็น   เพราะไม่อยากให้เค้าเอาเงินไปซื้ออสังหา ซึ่งเป็นทรัพย์ไม่มีสภาพคล่อง    ซ่วงปีหลังๆมีบัญหากันบ่อย เกิดจากการเล่นโทรศัพท์ของภรรยา มีผู้ชายมาคุย มีแฟนเก่ามาคุย  ผมลืมเล่า ภรรยาผมคนนี้ผมส่งเสียให้เงินตั้งแต่เค้าอยู่มหาวิทยาลัยในเวียดนาม  เธอเรียนไม่จบเลยอยากแต่งงานกับผม  ผมอายุ40ปี ไม่เล่นโซเชี่ยล เพราะถ้ามีผู้หญิงมาคุย อาจทำให้ครอบครัวไม่สบายใจ  ผมซื้อทองให้ภรรยาใส่เพิ่มทุกครั้งที่ขายที่ดินขายบ้านได้     เหตุเกิดช่วงเกิดโควิดใหม่ๆ ผมทะเลาะกันมากขึ้นเรื่องเธอเล่นโซเชี่ยล  เธอไปนอนคอนโด ไม่มานอนนอนบ้านครึ่งเดือนจากนั้น ก็เอาลูกผม  นั่งเรือกลับไปฝั่งลาว เพราะด่านปิดโควิด  ผมก็คิดเหมือนการทะเลาะกันทั่วไปเดี่ยวก็ดีกัน  ปรากฏว่า ติดต่อไปโอนเงินค่าเดินทางกลับ ไปสามสี่รอบ รอบละหลายหมื่น  ก็ไม่กับ  จนผมไปเปิดดูรูปในโซเชี่ยล พบว่ามีรูปเค้ากับผู้ชายและลูกสาวผม ในบ้านที่เป็นเงินของผมซื้อไว้ให้   ตอนนี้ผมสุภาพแย่ มีเลือดออกในลำไส้ มีความเครียดสูงเรื่องครอบครัว นอนไม่หลับเป็นเดือน มีอาการโรคซึมเศร้า  มีบางช่วงนึกเรื่องขึ้นมาก็ร้องไห้ตั้งแต่บ่ายถึงค่ำ  ผมควรไปต่อสู้ตามกฏหมายลาว เรื่องภรรยามีชู้สามารถเรียกสินสอดทองมั่นคืนได้  และเรียกลูกกลับไทย เพราะเด็กไทยอยู่ในลาวแบบนั้นเท่ากับลับลอกเข้าเมือง       หรือควรจ้างเจ้าหน้าที่บ้านเมืองไปเจรา   แต่เตี่ยผมท่านแนะนำว่า   เด็กอายุขนาดนั้น สมควรอยู่กับแม่ดีที่สุด  โตแล้วเค้าก็มาหาเราเองครับ    ผมขอคำแนะนำจากท่านสมาชิกด้วยครับ   ผมควรทำอย่างไรดีกับชีวิต   บางครั้งผมคิดว่าจบชีวิต  อาจจะจบบัญหา  ก็น่าจะดี   ผมทานยา alprazolam วันละแผง ผสมกับเหล้า ทุกวันนี้ยังนอนไม่หลับ     ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยแนะนำครับผม
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่