สับสนระหว่างริดสีดวง หรือ มะเร็งลำไส้

กระทู้คำถาม
อยากถามคะว่าสรุปเป็นริดสีดวงหรือเป็นอะไรกันแน่
คือเรามีประวัติเป็นริดสีดวงอยู่บ่อยๆ แต่รอบนี้มีอาการ..คือ ก่อนอุจจาระมีเลือดสดไหลออกมาก่อนถ่าย ไหลออกมาเยอะมาก มีลิ่มเลือดออกมาด้วย แต่อุจจาระสีปกติ อุจจาระนิ่มอ่อน เหลวนิดหน่อย ทุกครั้งที่ถ่ายก่อนถ่ายจะมีเลือดสดไหลออกมาทุกครั้ง อาการแบบนี้เป็นมาได้อาทิตย์กว่าๆแล้ว ก็ยังไม่หาย ไปหาหมอมา หมอให้ยารักษาริดสีดวงกับยาเหน็บทวารมา อาการอื่นๆเช่น ปวดท้อง ปวดเจ็บทวารไม่มี มีแค่เลือดสีแดงสดไหลออกมาเท่านั้นคะ ตอนไปหาหมอ หมอใช้มือคล้ำหาติ่งหาก้อน หมอบอกก็ไม่มี
อยากทราบว่า แบบนี้ เป็นริดสีดวงหรือเสี่ยงเป็นมะเร็งลำไส้ค่ะ แล้วควรรักษาอย่างไรดีค่ะ
ถ้าเป็นริดสีดวงเลือดที่ออกมาจะหายในกี่วันค่ะ

**เพิ่มเติมค่ะ** คือ จขกท. เป็นคนที่ชอบถ่ายยาก แบบต้องนั่งเบ่ง เพื่อให้อุจจาระออกมา เลยทำให้นั่งห้องน้ำนาน แต่ถ้าไม่เบ่งอุจจาระก็จะไม่ออกมา น้อยครั้งที่ไม่เบ่งแล้วจะออกมาเอง แต่ถ่ายทุกวัน วันละ2รอบ คือตอนเช้าประมาณเก้าโมงนิดๆเรทไปจนสิบโมง และรอบ2 ตอนประมาณสามทุ่มนิดๆเรทไปจนสี่ทุ่ม แบบนี้ทุกวันค่ะ หรือบางวันจะถ่ายครั้งเดียวไม่เวลาตอนเช้าก็ตอนสองสามทุ่มค่ะ จะเป็นพฤติกรรมในการถ่ายของ จขกท. นะคะ อุจจาระที่ถ่ายในทุกๆครั้งก็สีปกติตลอด ไม่แข็ง นะคะ 

ขออนุญาตถามผู้ที่เคยมีอาการแบบนี้หรือผู้รู้ หรือผู้ที่เคยเป็นแบบนี้มาก่อนให้คำแนะนำปรึกษาด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่