แม่ถึงชอบทะเลาะกับพ่อเรื่องเวลานอนของผม

กระทู้คำถาม
ผมอยากทราบความเห็นของผู้ปกครองดูครับ ว่าทำไมแม่ถึงชอบเอาเรื่องเวลานอนของผมไปบ่นใส่พ่อ และพ่อก็นำมาบ่นผม
ทั้งๆที่ผมมีงานที่โรงเรียนต้องทำ การบ้านตอนเรียนออนไลน์มันเยอะมาก อีกทั้งผมก็ทำงานไปด้วย(ขายของทางออนไลน์) ผมเข้าใจว่าที่เขาบ่นเพราะเป็นห่วง ทั้งเรื่องสุขภาพ และเรื่องอื่นๆ แต่ว่าที่ผมทำมันเป็นสิ่งจำเป็น อีกทั้งผมก็ไม่ได้นอนดึกอะไรมาก แค่ประมาณเที่ยงคืน และตื่นมาเรียนตามปกติ การเรียนก็ไม่มีปัญหา โทรศัพท์ คอมพิวเตอร์ ก็ซื้อเอง ค่าเทอมก็เป็นคนจ่ายเอง แต่แม่ก็ยังบอกว่าผมเล่นโทรศัพท์ หรือคอมพิวเตอร์มากเกินไป พยายามอธิบายแล้วว่า มันเป็นงานและเรียนออนไลน์ แต่เขาดูไม่เข้าใจ
ทั้งยังมาหาว่าที่ทำงานคือการเล่นเกม(งานขายของออนไลน์ที่ผมทำคือการขายรหัสเกมออนไลน์ครับ) ทั้งที่ค่าเทอมและของส่วนใหญ่ผมเป็นคนซื้อเอง พยายามบอกพ่อว่า จะแยกตัวออกมาเช่าหอเองได้ไหม หรืออยู่คอนโดแล้วจ่ายค่าน้ำค่าไฟเอง แต่แม่ก็ไม่ยอม บอกว่ายังเด็กเกินไป ทั้งที่ผมจะเข้ามหาวิทยาลัยอยู่แล้ว คุยกับพ่อแม่หลายรอบแล้ว แต่เขาก็ค้าน แล้วเวลาผมนอนดึกบางที เขาก็ยึดมือถือหรือคอมด้วย งานที่ทำหรือเรียนก็ไม่ได้เรียน บอกเขาเขาก็บอกว่า ก็ที่ทำไม่ได้เรียนอยู่แล้วนี่ ยึดไปก็ไม่เป็นไรซักหน่อย ความรู้สึกผมเหมือนเขากำลังแกล้งยังไงอยู่อย่างงั้น ผมไม่เข้าใจ เป็นเพราะมุมมองของผมกับเขาไม่เหมือนกันรึเปล่า ผู้ปกครองที่มีลูก หรือเพื่อนๆในวัยเดียวกันลองอธิบายหย่อยได้ไหมครับ ว่านอกจากเขาออาจจะเป็นห่วงแล้ว เขาทำไปเพื่ออะไร
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่