ผช.มาจีบ ชวนเดทแต่หารค่าอาหารทุกมื้อเลยค่ะ

-มีผช.มาจีบค่ะแต่เป็นคนที่เรารู้จักมาก่อน
เค้าชวนเราไปเดท ทานข้าวเช็คบิลมาประมาณ
1,000บาท ก็หารค่ะ คือเราออกตัวว่าจะหารแต่เค้าก็ไม่ปฏิเสธ เค้าจ่ายไปแล้วให้เราโอนคืน ><

-เดทที่2 ก็หารเหมือนกันค่ะ ทั้งที่เค้าเป็นคนชวนและเลือกร้านเอง ค่าอาหารพอๆกับเดทแรก เราขอเลข บช. เค้าก็ส่งมาให้เราโอน

-ทุกครั้งที่เดทก็หารตลอดค่ะ แม้จะเป็นค่าอาหารหลักร้อยก็ตาม

-เราไม่อยากไปต่อกับคนนี้แล้วค่ะ แต่ก็อยากพูดให้เค้ารู้ว่าเราไม่โอเคเรื่องอะไร เพื่อนๆว่าเราควรพูดหรือทำยังไงดีคะให้เค้ารับรู้?? 
ปล.ฐานะของผชคนนี้ไม่แย่นะคะ การงานดี ไม่มีภาระหนี้สินอะไรที่ต้องตระหนี่ขนาดนี้เลย
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 7
ความขัดแย้งในการแสดงออกของผู้หญิงอ่ะเนอะ
บอกอยากหาร แต่ในใจคือเทอเลี้ยงเราสิๆๆๆๆ

ประสาท
อยากได้ยังไงก็บอกไปตรงๆ

ความย้อนแย้งอีกข้อ
เราไม่ได้อยากได้คนเปย์แต่เทอต้องเปย์เราสิ
ความคิดเห็นที่ 44
เราเข้าใจเจ้าของกระทู้นะ ถ้าเป็นเราก็จอดเหมือนกัน

สำหรับเรา ไม่ได้เลือกผู้ชายที่การเปย์
แต่ถ้าให้ดราหารตั้งแต่เดทแรก เราก็คงตะขิดตะขวงใจเหมือนกัน

ในความคิดเรา ถ้าผู้ชายชวนเดท ผู้ชายควรจ่าย
เพื่อที่แสดงออกว่าเค้าสามารถจัดการงบค่าใช้จ่ายตามร้านที่เค้าเลือกได้ การออกตัวจ่ายให้ผู้หญิงใน first date ไม่ใช่การเปย์นะคะ มันคือการแสดงออกถึงสถานการณ์ที่พิเศษ
(เป็นเดทจริงๆ ไม่ใช่แบบเพื่อนๆไปกินมื้อเที่ยงด้วยกัน)

ในตรงนี้ ตอนจ่ายเงิน เราที่เป็นผู้หญิงอาจจะเสนอตัวขอช่วยจ่าย แต่เราจะคาดหวังให้เค้าปฏิเสธ
อาจฟังดูย้อนแย้ง แต่มันสร้างความประทับใจ ว่าผู้ชายคนนี้เข้าใจมารยาทสังคม และมีความใจกว้าง  
ในฐานะของผู้หญิง เราจะขอบคุณเค้า และบอกว่าครั้งต่อไป ขอให้เป็นตาเราเลี้ยงคุณบางนะ แบบนี้เราก็ไม่ตะขิดตะขวงใจว่าเอ้ยเลี้ยงผู้ชาย
ถามว่าทำไมไม่บอกเค้าตรงๆ เพราะเราคาดหวังว่าเรื่องแบบนี้เป็นธรรมเนียมปฏิบัติที่ผู้ชายควรรู้อยู่แล้ว

ปกติเราเป็นคนเกรงใจคนอื่นมาก เราจะไม่รบกวนใคร แค่ถ้าผู้ชายให้หารเดทแรก เราจะติดลบทันที
อันนี้พูดถึงถึงแค่ตอนเดทนะคะ ไม่ใช่ตอนคบกันแล้ว
ถ้าคบกันแล้วเราแฟร์ๆ เค้าให้เรา เราให้ตอบ เราหารได้ เก็บด้วยกัน ช่วยเหลือกันได้ ดังนั้นผู้ชายจะมาคัดเลือกว่าเราเห็นแก่เงินตั้งแค่เดทแรกได้มั๊ยก็คงไม่ได้ เพราะเราก็คงคัดเลือกตามมาตรฐานของเราเหมือนกัน

ผู้หญิงหลายๆคน ไม่ได้ต้องการให้ผู้ชายเปย์หรอก แต่เราต้องการความรู้สึกพิเศษว่าเราเดทกัน เธอออกค่าอาหารให้ชั้น ไม่ใช่หารเท่าแบบเพื่อนไปกินพักเที่ยง
ความคิดเห็นที่ 19
ไม่อยากหารก็บอกไปตรงๆซิคะ  จะสร้างภาพทำไมว่า คุณเป็นคนแฟร์ๆ ทั้งที่อยากได้ผู้ชายสายเปย์

เขาไม่ได้ตระหนี่ค่ะ เขากิน เขาใช้ แต่เขาไม่เปย์ไปทั่วเท่านั้นเอง
ความคิดเห็นที่ 5
ไม่ชอบก็แค่ไม่ไปต่อค่ะ ไม่ต้องบอกเค้าว่าไม่ชอบตรงไหน

บางทีเค้าอาจจะรู้ตัวอยู่แล้วว่ากำลังทำอะไรอยู่
แต่ที่ยังเลือกทำแบบนี้ เพราะเค้าแค่พยายามแสกนหาคนที่ตรงกับความต้องการมากที่สุด
ความคิดเห็นที่ 60
วันก่อนในทวิตมีคนขอหาร ผชไม่ให้หาร บอกเลี้ยงผญได้ ไม่ชอบให้ผญจ่ายเงิน
สรุปเอาผชมาด่าหาว่าปิตา นึกว่าตัวเองใหญ่ มีแนวคิดโบราณว่าผญไม่ต้องช่วยออกเงิน แบบนั้นแบบนี้
ส่วนกระทู้นี้ผญบอกว่าผชควรรู้ว่าถ้าผญขอหารคือลองใจ พูดไปแต่ไม่อยากหารหรอก ให้เกียรติกันผชต้องเลี้ยง
เกิดเป็นผชนี่ยากเหมือนกันนะ ไม่รู้ว่าจะเจอผญแบบไหน ต้องทำไงถึงจะถูกใจ ให้หารก็ด่า ไม่ให้หารก็ด่า
มันยากมากหรอกับการพูดตรงๆว่าไม่หารนะ เป็นผชควรเลี้ยงผญเวลามาเดท เราชอบแบบนี้
แล้วก็เสนอตัวไปว่าเวลาอื่นจะช่วยออก กินขนมกินน้ำจะช่วยออก ไม่ต้องสร้างภาพว่าฉันเป็นผญแฟร์ๆ ชอบหารทั้งที่ใจจริงไม่ได้อยากทำ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่