ขอสอบถามค่ะ คันเปลือกตา เป็นทุกครั้งหลังปัดมาสคาร่า แพ้มาสคาร่าใช่มั้ยคะ?

กระทู้คำถาม
คือขอเกริ่นก่อนนะคะ ปกติเป็นคนปัดมาสคาร่ามาตลอดไม่เคยมีอาการแพ้ใดๆ
แต่ช่วงเดือนที่แล้วปัดแล้วมีอาการคันยิบๆที่เปลือกตา ทั้งๆที่ใช้มาสคาร่ายี่ห้อเดิมอันเดิม
ก็ดันทุรังใช้ต่อไป พอช่วงหลังเริ่มหนักขึ้น (ลองเปลี่ยนยี่ห้อมาสคาร่าแล้ว /กลับไปใช้ยี่ห้อเดิมอีกแต่แท่งใหม่)
เช่น ตอนเช้าแต่งหน้าตามปกติ ปัดมาสคาร่า แล้วยังไม่มีอาการคันในช่วงเช้าแต่พอปัดไปสักพักช่วงเที่ยงๆบ่ายๆ รู้สึกคันเปลือกตา
ไม่ได้คันตรงขนตา เลยใช้ eye remover เช็ดออก พอเช็ดออกเริ่ทแสบเปลือกตาแล้วคันมาก
จนไปปรึกษาเภสัช เค้าก็ให้ยากินมากับตัวteramycin ที่ป้ายตา และ ocusoft eye lid มาใช้ ใช้ก็หายนะคะ
อล้วก็ลองปัดมาสคาร่าอีก ก็กลับมาเป็นอีก

อาการแบบนี้คืออะไรหรอคะ แล้วเราจะยังสามารถกลับมาปัดมาสคาร่าได้รึเปล่า
ถ้าปัดไม่ได้ไปต่อจนตาหรือลิฟขนตาได้มั้ยคะ🥺 

ว่าจะไปหาหมอเสาร์นี้แล้วค่ะ มีคุณหมอตา รพ ไหนแนะนำมั้ยคะ พิกัดแถวอ่อนนุช อุดมสุข สุขุมวิท ค่ะ

โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่