มีสิทธิข้าราชการจากคู่สมรสอยู่แล้ว ควรทำประกันสังคมดีมั้ย

กระทู้คำถาม
ผมเป็นข้าราชการ ส่วนแฟนผมร่วมทำธุรกิจกับพี่สาวอยู่ ไม่มีสวัสดิการอะไร นอกจากบัตรทอง เวลาเจ็บป่วยก็จะได้สิทธิจ่ายตรงจากสิทธิราชการของสามีเลย แล้วตอนนี้พี่สาวแฟนกับแฟนผมกำลังจดทะเบียนบริษัทฯ ขึ้นมารองรับธุรกิจที่ร่วมกันทำอยู่ เลยถามแฟนว่าจะเข้าระบบการจ้างของบริษัทมั้ย ถ้าเข้าก็จะต้องส่งประกันสังคม ประกันกลุ่ม และสวัสดิการอื่นๆ ของบริษัทตามกฎหมายแรงงาน แต่ทีนี้พอเข้าสิทธิประกันสังคม เวลาเจ็บป่วย จะต้องใช้สิทธิประกันสังคมก่อนแล้วค่อยมาเบิกส่วนต่างจากสิทธิราชการ เลยอยากรู้ว่าแฟนควรเข้าระบบประกันสังคมมั้ยครับ เพราะไม่ค่อยรู้รายละเอียดสิทธิประกันสังคมละเอียดเท่าไร
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่