เรียนสายศิลป์-ภาษา เรียนแล้วตันจริงหรอ ควรเรียนสายไหนดี

กระทู้คำถาม
อย่างที่กล่าวข้างต้น พอดีผมกำลังจะเรียนจบม.3 แล้วยังลังเลอยู่ว่าจะเรียนอะไรดี ระหว่างวิทย์-คณิต กับ ศิลป์-ภาษา จนวันนี้มีครูมาแนะแนว ผมเลยตัดสินใจจะเรียนศิลป์-ภาษา(ทั่วไป) แต่พอไปถามแม่ แม่ดันบอกให้เรียนวิทย์คณิต แม่บอกว่าเรียนแล้วมันตัน เพราะแม่เคยเรียนมาแล้ว  ประเด็นคือผมคิดว่าไม่เรียนวิทย์-คณิต ยังไงผมก็ไม่รอดเพราะไหนจะมีฟิสิก เคมี อะไรอีกเยอะที่เพิ่มมาจากตอนเรียนม.3 คือผมไม่เก่งวิทย์ แล้วก็ไม่ค่อยชอบวิชาเคมี เลยอยากเรียนศิลป์-ภาษา เพื่อนผมส่วนใหญ่ที่จะเรียนต่อสายสามัญก็ไปศิลป์-ภาษา หมดทุกคนเลย แต่แม่บอกว่าเดี่ยวเพื่อนค่อยหาข้างหน้าใหม่ก็ได้ ผมควรทำไงดีครับ ขอคำแนะนำหน่อยครับ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่