คาบอังกฤษเรียนครูต่างชาติวันนี้

กระทู้คำถาม
ทุกคนคะะะะ คือเรามีเรื่องมาเบ่าให้ฟังค่ะ

คือวันนี้เรียนอังกฤษกับครูชาวต่างชาติ คือปกติครูแกใจดีและก็พูดทักทายนักเรียนแบบปกติเลย
วันนี้ก็เช่นกันแต่ว่า พอครูเข้าสู่เนื้อหาเรียนเราก็เริ่มรู้สึกอึดอัดน่ะค่ะ

โดยวันนี้ครูเขาสอนเรื่องเกี่ยวกับ ศาสตราจารย์จากประเทศญี่ปุ่นคนหนึ่งเขาคิดค้นทีวีที่สามารถดมกลิ่นได้ ชิมได้ ครูเขาให้ทุกคนอ่านพาราการฟเกี่ยวกับเรื่องนี้นี่แหละค่ะ และพอทุกคนอ่านเสร็จก็จะถาม ตอนครูถามหนู หนูก็ตอบแบบตะกุกตะกักน่ะค่ะ กากภาษามากๆ555 ครูเลยย้ายไปถามคนอื่นซึ่งคนๆนั้นคืแ หัวหน้าห้องหนูเองค่ะ

เพื่อนคนนี้เขาค่อนข้างเก่งเลย ตอบดีกว่าหนูหลายเท่า ครูเลยถามต่อไปอีกว่า (อันนี้จากเท่าที่แปลได้นะคะ)

ครู : มีวงดนตรีที่ชอบไหม?

เพื่อน : ชอบแบล็คพิ้งค์ค่ะ

ครู : แล้วอยากดมกลิ่นแบล็คพิ้งค์ไหม?

คือตอนนั้นเราแบบหืมมมมมม ก็เลยไปแชตกับเพื่อนๆ ก็พากันคิดในแง่ดีว่า กลิ่นอายคอนเสริต์ กลิ่นของการคัมแบ็คงี้ป่าวเออ5555

แต่พอครูมาถามเพื่อนอีกคนนึง ครูเขาก็พูดประมาณว่า

ครู : ไม่แน่นะบางทีวันนี้ลิซ่าอาจกลิ่นไม่ดี

ใช่ค่ะครูพูดถึง ลิซ่า จากวงBlackpink คือเราตอนนั้นแบบหน้าเจื่อนเลยค่ะ มันเป็นการยกตัวอย่างที่เรากับเพื่อนแบบไปไม่ถูกเลย

เพิ่มเติมนะคะ... คือหนูจำเหตุการณ์ทั้งหมดไม่ได้ แต่ครูชอบพูดซ้ำๆว่าอยากดมกลิ่นคนโน้นคนนี้ไหม

เราก็เลยอยากมาถามทุกคนว่า แบบนี้มันเชิงคุกคามไหมคะ คือเราพยายามคิดว่าครูไม่ได้พูดส่อไปทางนั้น แต่พอครูพูดแบบนี้แบ้ว
มันสองแง่สองง่ามอ่ะค่ะ หรือหนูคิดมากไปเหรอคะ

ยังไงก็ตามแต่ ขอคำตอบที่ตรงประเด็น ใช้คำสุภาพ อย่าด่าและซ้ำเติมหนูเลยนะคะ หนูแค่สงสัยจริงๆ ไม่ได้มีเจตนาปั่นแต่อย่างใด
แก้ไขข้อความเมื่อ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่