ปัญหาครอบครัว/เพื่อน

สวัสดีค่ะมีเรื่องอยากปรึกษาอะค่ะ เป็นเรื่ิงเกี่ยวกับครอบครัวเพื่อน อยาหาว่าเราเสือ*นะคะ แต่เค้าคือเพื่อนเราเราก็ห่วงเป็นธรรมดา (อายุ12-14) คือเพื่อนมันชอบโทรหรือพิมพ์มาระบายเรื่องครอบครัวให้ฟังตลอดเลย ประมาณว่า แม่กับพี่สาว ชอบพูดกระทบจิตใจมันไม่เคยสนใจเลย แม่ก็รักแต่พี่อะไรๆก็พี่ ไม่เคยนึกถึงมันเลยสักนิด มีครั้งนึงมันเล่าว่า ตอนนั้นทำผมแบบม้วนขึ้นเป็นโดนัท แม่มันมาเห็นเลยติพูดกระทบจิตใจมันว่าสวยก็ไม่ไปแก้ออกไป แต่แม่มันดันมามัดตามมันหลังจากที่มันแก้เสร็จ มันไม่เคยเถียงไม่เคยโต้ตอบเลยแม้แต่ครั้งเดียว แล้วก็ล่าสุดพี่สาวมันซื้อเสื้อมาให้ แต่มันไม่รู้เพราะมันเห็นพี่ใส่ตัวนี้ไปเที่ยวใส่ถ่ายรูปมันก็นึกว่าพี่มันซื้อให้ตัวเอง แต่พอวันนี้พี่มันบอกอะเสื้อซื้อมาให้จะเอามั้ยหนิ ทุกคนคิดไงล่ะ แล้วก็อีกเรื่องมันบอกรองเท้ามันขาดเมื่อไม่นานนี่แหละมันเลยไปบอกยายว่าจะซื้อนะแต่พอพี่มันรู้ก็พูดแซวว่า แหมสั่งของออนไลน์ว่ะ ประมาณนี้ แต่มันดันทำให้มันเสียความมั่นใจ แต่ๆก่อนหน้านี้พี่มันเคยบอกว่าหัดสั่งของออนไลน์บ้างดิ รู้ว่าตัวเองตัวเล็กตามตลาด/ห้างมันไม่มีไซต์หายาก แล้วก็เวลาแม่กลับบ้านเรียกมันไปหาพอไปถึง มันรู้ตัวว่ามันทำอะไรไม่ได้อยู่แล้วมันก็นั่งหลบมุมจ้องแต่โทรศัพท์เพราะมันรู้ตัวว่าช่วยอะไรไม่ได้มาแล้วก็ไม่มีไรทำ แต่แม่มันก็มาว่ามันว่า มาถึงก็เล่นเกมจ้องอยู่นั่นแหละดูพี่ดิช่วยงานตลอด แต่มันรู้ตัวไงมันทำอะไรไม่เป็นเพราะแม่ไม่เคยสอนมัน ไปช่วยก็เละพอดี ฮื่อเราสงสารเพื่อนไม่รู้ควรทำไงเราก็ไม่ได้กล้าที่จะไปพูดอะไรกับครอบครัวมันมาก ไม่รู้ต้องช่วยยังไง ขอคำแนะนะทีได้มั้ยคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่