พ่อแฟนติดพนันหวย และเป็นหนี้นอกระบบ ลูกไม่รับผิดชอบคือลูกไม่ดีหรือป่าว

กระทู้คำถาม
เราแต่งงานกับแฟนมานานมากแล้วค่ะ แฟนเรากับพ่อแม่แฟนทำงานเป็นหุ้นส่วนกัน เราเป็นคนทำ บช. ตอนแรกก็ปกติดี เราพอมีกินมีเก็บกัน แต่พ่อแม่แฟนชอบเล่นหวย แรกๆ คือ6-7ปีก่อนก็งวดละ3-5พัน แต่ปัจจุบันงวดละ1-2หมื่นอันนี้เฉพาะพ่อนะคะ ยิ้มวดละ3-4พัน เขาแยกกระเป๋ากันใช้ค่ะ ต่อมาพ่อแฟนเริ่มเป็นหนี้ค่ะ เริ่มเบิกเงินเกินค่าแรง จนหนักเข้า เราเริ่มรับไม่ไหว เพราะส่วนที่เราต้องได้ก็กลายเป็นว่าต้องเอาออกมาให้เขาเบิกหมด จนสุดท้ายก็ต้องยกส่วนนั้นให้เขาไป แล้วเราก็มาจัดระบบการเงินใหม่ โดยที่แบ่งเงินทุกเดือน โดยไม่มีให้เบิกเกิน หลังจากนั้น เราเริ่มมีเงินเก็บอีกครั้ง เขาก็ยังใช้ชีวิตแบบเดิม แต่เราไม่เข้าไปยุ่ง แฟนเราได้แค่เตือนๆ  จนเรามารู้อีกที คือเป็นหนี้หลายแสนแล้วค่ะ พอเริ่มตันปัญหาก็เริ่มเกิด แต่โชคดีค่ะ มีคนที่รักและไว้ใจเขาให้โอกาสเขา เอาเงินก้อนใหญ่ให้ไปใช้หนี้โดยไม่คิดดอกสักบาท ให้เขาผ่อนเป็นเดือนไป แต่มีข้อแม้ว่าให้เลิกการพนันเด็ดขาด เขารับปากค่ะ ทำได้อยู่3-4เดือน เขาเริ่มมีเงินเก็บนิดหน่อยค่ะ แต่แล้วเขาก็กลับเข้าไปวงจรเดิมๆอีก แล้วช่วงเวลาอีกไม่นาน เขาก็เริ่มเป็นหนี้แบบเดิม และยังจ่ายหนี้เก่าที่เขาไม่เอาดอกยังไม่หมด  แน่นอนค่ะหนี้สินกลับมารุมเร้าอีกครั้ง ภาระมากมายกว่าเก่า ในขณะที่เขานั้นก็แก่ตัวลง แต่เขาก็ยังไม่ถอดใจค่ะ ยังซื้อหวยงวดเป็นหมื่นๆ เล่นแชร์ที่เกินรายรับ ไหนจะดอกเบี้ยเงินกู้นอกระบบที่ต้องจ่ายอีก รายได้พ่อแฟนเราไม่น้อยเลยนะคะ แต่เขาเอาไปถมกับหวยหมด  เรากับแฟนมีลูกที่กำลังโต และเราก็อยากสร้างอนาคตไว้ให้ลูกค่ะ  จะผิดไหมถ้าเราจะไม่รับรู้หนี้สินใดๆของพวกเขา

ปล.ตอนที่มีคนให้ยืมเงินโดยไม่คิดดอก เรากับแฟนเป็นคนไปจ่ายและบอกเจ้าหนี้ทุกเจ้าแล้วว่าไม่ให้ให้เขายืมแล้วเพราะเราจะไม่รับผิดชอบอะไรทั้งนั้น  อีกอย่างแฟนเราไม่ได้รับมรดกอะไรจากพ่อแม่นะคะ บ้านพ่อแม่แฟนน้องสาวแฟนอยู่ค่ะ ส่วนแฟนมาอยู่บ้านเราค่ะ
และหนี้สินทั้งหมดเกิดมาจากหวยล้วนๆค่ะ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่