เงินที่ได้จากแขกในงานแต่งตอนลงขันต้องเอาไปทำอะไรคะ

กระทู้คำถาม
เราแต่งงานกันมาได้เดือนกว่าๆแล้วค่ะ
ก่อนแต่ง แม่แฟนและแฟนบอกต่อหน้าพ่อแม่เราว่า "เงินที่ได้จากแขกในการลงขันให้ ให้เอาเก็บไว้ ไปลงทุนในการทำมาหากินหรือยามเดือดร้อนนะ ให้เก็บไว้" แต่พอหลังจากเสร็จจากงานแต่งได้ไม่กี่วัน แม่แฟนก็เรียกให้แฟนเอาเงินที่ได้จากการลงขันไปนับ และบอกกับแฟนต่อหน้าเราว่า ให้เอาเงินไปซื้อทองแท่งเก็บไว้ จะได้ไม่หาย แม่แฟนเลยออกไปซื้อกับแฟนกัน2คน กลับมาได้เป็นสร้อยพระร้อยงาประดับทองมาแทน และให้แฟนเราใส่ แม่แฟนบอกว่า เงินที่ได้นี่เป็นของแฟน ให้แฟนเก็บไว้ ใส่ห้อยคอไว้ ห้ามถอด มันเป็นของแฟน เราก็ งง และพูดอะไรไม่ได้ เลยถามเขาไปว่า "ไหนทองแท่งที่บอกว่าจะซื้อมาเก็บไว้" แม่แฟนกับแฟนเราบอกว่า "ก็นี่ไง ห้อยคออยู่ มันก็ทองเหมือนกัน คนที่ใส่ก็คือผัวตัวเอง จะคิดเยอะทำไม ?" เราอยากรู้ว่า เราผิดไหมคะ ที่เราจะน้อยใจ ที่เขาเอาเงินที่ได้จากงานแต่งไปซื้อทองใส่เอง โดยที่เราคุยกันไว้ว่าจะเก็บไว้ลงทุนทำอย่างอื่น ก่อนแต่งแฟนให้เงินใช้ตลอด แต่หลังแต่งมา ไม่เคยได้ตังค์จากแฟนเลย ขอก็ไม่ให้ ต้องรอให้เขาอยากกินอะไร เราถึงจะได้กินด้วย บางทีไม่มีอะไรให้กินเลย เราก็แอบน้อยใจ บอกแฟนคุยกับแฟน เขาก็บอกว่า แล้วจะให้ทำยังไง ก็แม่เขาบอกว่า มันคือเงินเขา สร้อยเขา เราคุยกับพ่อแม่เรา พ่อแม่เราก็บอกให้ปล่อยเขาไปเถอะ เราผิดไหมคะ ที่มีความรู้สึกแบบนี้
ขอบคุณสำหรับคำตอบค่ะ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่