รู้สึกทางโรงพยาบาลสัตว์แห่งหนึ่งในจังหวัดระยองหิวเงินมากเกินไป

กระทู้คำถาม
ผมพาลูกแมวไปทำหมันที่ รพ แห่งหนึ่งในจังหวัดระยอง แมวผมตัวผู้อายุ 10 เดือนเป็นทองแดง ตอนแรกกะว่าจะทำหมันโดยไม่ผ่าหาไข่อีกใบที่หายไปเพราะลูกแมวผมเพ่ง 10 เดือน ทางหมอก้อพูดโน่นนี่ให้เรากลัวและบอกให้เราผ่า หาไข่อีกใบดีกว่า จะได้ไม่เกิดปัญหาทีหลัง ผมบอกหมอว่ารอโตกว่านี้ค่อยทำ หมอก้อพยายามโน้มน้าวต่างๆนาๆเพื่อให้เราผ่าให้ได้ ผมเลยตอบตกลง พอดูค่าใช้จ่ายส่วนที่ผ่าจะมีค่าผ่าตัด 2 พันบาท ค่าอัลตร้าซาวน 350 บาท ผมก้อตกใจเพราะแพงไป สุดท้ายก้อตอบตกลง เมื่อถึงเวลาทางเจ้าหน้าที่โทรแจ้งให้ไปรับลูกแมว หมอแจ้งผมว่าอัลตร้าซาวน์แล้วไม่เจอไข่ จึงตัดสินใจผ่าเพื่อควานหา ผ่าเลยไปจนถึงช่องท้องก้อไม่เจอไข่อีกใบ ค่าใช้จ่ายทั้งหมด เราต้องจ่ายเหมือนเดิมตามที่ตกลงกันไว้ ผมถามไปว่าผมต้องจ่ายด้วยเหรอ เพราะมันไม่เจอไข่อีกใบ หมอตอบว่าต้องจ่าย ผมเลยจำเป็นต้องจ่าย ช่วยแนะนำด้วยคับว่า ที่ รพ ส่วนใหญ่หมอเค้าทำแบบนี้กันทุกเคสเลยหรือเปล่าคับ เค้าควรจะโทรแจ้งเราก่อนมั้ยคับหลังอีลตร้าซาวน์แล้วไม่เจอไข่อีกใบ เพื่อให้เราตัดสินใจใหม่ว่าจะผ่าหรือไม่ผ่า เพราะผมไม่มีประสบการณ์เ้านนี้ ถ้าเป็นคน ผมเข้าใจว่าเค้าต้องโทรปรึกษาผู้ปกครองก่อนอีกที ผมรู้สึกแย่ เหมือนจ่ายเงินไปฟรี และลูกเราก้อเจ็บตัวมากกว่าเดิม... ขอบคุณทุกคอมเมนท์คับ...
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่