น่าน เนิบๆ 4 วัน 3 คืน โดยรถเครื่อง

กระทู้สนทนา
สวัสดีทุกท่านๆ ที่หลงเข้ามาอ่านกระทู้นี้ ครั้งนี้ จขกท. จะมาแชร์ประสบการณ์ไปเที่ยวน่านครั้งที่ 3 
โดยครั้งนี้ไม่มีรถส่วนตัว แต่เราจะใช้รถเครื่องเดินทางในทริปนี้

ต้องบอกก่อนว่าการเที่ยวในวันที่ทุกอย่างไม่เหมือนเดิมนั้น สร้างความลำบากในการท่องเที่ยวของเราทุกคนเป็นอย่างมาก
แต่จะเราสามารถป้องกันตนเองได้ ใส่หน้ากาก ล้างมือบ่อยๆ และที่สำคัญก่อนออกเดินทางมีวัคซีนครบ 2 เข็มแล้วรึยัง
     ถ้าครบแล้ว สามารถดูแลตนเองได้แล้วก็ออกเดินทางได้เลย จำไว้ว่าเราต้องป้องกันตัวเราเอง และอย่าให้เดือดร้อนผู้อื่นนะคะ

พิมพ์สะยาวมากแล้ว มาเริ่มกันเลยนะคะ เริ่มที่ครั้งนี้ จขกท. อยากลองไปขึ้นเครื่องที่สุวรรณภูมิดูสิ่ว่าจะเป็นยังไง เพราะเป็นการขึ้นครั้งแรกที่นี่
ไม่ยากอย่างที่คิด แต่หลายขั้นตอนมากกว่า และเดินเหนื่อยมากกกกกกกว่าที่ดอนเมือง
แต่เอาน่าเปิดประสบการณ์การท่องเที่ยวของตัวเองไปเรื่อยๆเพี้ยนหลงรัก ทริปนี้เดินทางทั้งหมด 4 คน
   หลังจากที่เราลอยคอ รอคอยก็มาถึง ผ่านไปไวเหมือนโกหก ถึงน่านแล้วค่ะทุกคน
จขกท.ได้ทำการติดต่อเช่ารถเครื่องให้มาส่งที่สนามบินโดยใช้บริการของเพจ เพจนี้ค่ะ ซึ่งเคยใช้บริการแล้วประทับใจ
        มีหลายรุ่นให้เลือก เลือกตามความถนัดได้เลยค่ะ ส่วน จขกท.นั้นเลือกน้องคันนี้ค่ะ ค่าเช่าวันล่ะ 350.-
มีค่ามัดจำ 1,000.- คืนให้ตอนเอารถส่งคืนค่ะ
  รับรถเช็คเรียบร้อยก็ลุยได้เลย เพี้ยนกินกล้วยครั้งนี้เราเที่ยวโซนบนๆของน่านไม่ได้ลงไปทางดอยเสมอดาวค่ะ 
ที่แรกที่เราแวะคือ วนอุทยานถ้ำผาตูบ
    สำคัญที่สุดเลยคือ รองเท้าเพราะต้องเดินขึ้นไปดูตามถ้ำ ซึ่ง จขกท. ไม่ได้มีรองเท้าที่ดีเท่าไหร่ จึงไปไหวแค่ถ้ำแรกเท่านั้น
ไหว้พระก่อนไปถ้ำสักหน่อย
ถ้ำเจดีย์แก้ว
   งาม เงียบสงบ ด้วยความเงียบทำให้เราทั้ง 4 ตัดสินใจเดินทางต่อ หลังจากที่ชมความงามของถ้ำเรียบร้อย

ในใจคืออยากแวะหาคาเฟ่ หาเครื่องดื่มเย็นๆสักแก้ว นั่งชิวอยู่ที่ร้านสักครึ่งวันแต่ ณ ตอนนั้นทำได้เพียง

นั่งซ้อนรถเครื่องท่ามกลางอากาศที่ร้อนๆหนาวๆ และในที่สุด จขกท. ก็ได้เจอร้านคาเฟ่ที่ตามหา ( แลดูเวอร์ไหม ก็นิดนึงแหละเนอะสู )เพี้ยนขำหนักมาก

ร้าน.....
ร้าน...ร้านกาแฟหรอ แต่สวยจังเลย
ภายในตกแต่งด้วยของโบราณต่างๆ หลายแบบ ร้านธรรมดาที่ไม่ธรรมดา
มาร้านกาแฟก็ต้องสั่งชานม ( ชาไทย ชาสีส้ม ชาล๊าลาล่าล่ะ เพี้ยนหัวเราะ) แล้วแต่คนจะเรียกแตกต่างกันออกไป

นอกจากที่นี่จะมีเครื่องดื่มแล้วยังมีส้มให้บริการ ( ฟรี ) จำได้ว่า จขกท.และพวกรวม 4 คนได้กินส้มไปปริมาณที่เยอะพอสมควร
เมื่อเติมพลังเรียบร้อยได้เวลาที่ออกเดินทางไปยังที่พักกันก่อน 

เอ๊ะ ทางนี้จริงหรอ ทำไมเหมือนไปนา ไม่เหมือนหรอก นาเลยแหละ
ทางแบบนี้ไปเรื่อยๆ คิดอีกว่าเรามากันถูกไหม ในใจก็คงถูกแหละ ไม่ถูกก็หลงไงเพี้ยนหืม ในที่สุดเราก็มาถึง
คืนนี้ จขกท.พักที่ เผยเสน่ห์ายแก้งรีสอร์ท
เปิดห้องออกมาก็จะเจอวิวแบบนี้ คิดว่าถ้าตอนยังไม่เกี่ยวข้าวน่าจะสวยกว่านี้ แต่แบบนี้ก็คือสวยไปอีกแบบ
ห้องสะอาดมาก มันเหมาะกับการมาพักผ่อนเสียจริงๆ
หลังจากแยกย้ายเข้าห้องพัก สักครู่ ไปเที่ยว สถานที่เที่ยวใกล้ๆที่พักกันดีกว่า นั่นคือ ร้านกาแฟไทลื้อ

มีกาแฟ ผ้าทอ และสวนดอกไม้ ให้เราได้เลือกตามชอบค่ะ

ขอนอกเรื่องนิดนึงนะคะ ในขณะที่ จขกท.ได้หารูปมาลงประกอบนั้นก็คิดว่าทำไมไม่ถ่ายมาให้เยอะกว่านี้นะ ไม่มีรูปภาพปลากรอบเลยเพี้ยนรู้สึกเงียบ (ประกอบ)

ต่อดีกว่าค่ะอมยิ้ม16

มีมุมต่างๆให้ถ่ายรูปมากมาย
และ จขกท.ก็เริ่มถ่าย ถ่าย ถ่าย 

ถ่ายนายแบบบ้าง
ถ่ายทุ่งดอกไม้บ้าง
จนพอใจและเริ่มหิวแล้ว สมาชิกในกลุ่มอยากไปเดินตลาดสดใกล้ๆ เลยตัดสินใจเที่ยวแค่นี้ก่อนค่ะ
ของกินต้องมาเหนือสิ่งอื่นใด กองทัพต้องเดินด้วยท้อง ( ที่จริงแล้วเราใช้ขาเดินไม่ใช่หรอคะ )เพี้ยนหัวเราะ

ด้วยความหิว ไม่ได้เก็บภาพมาทั้งหมด แต่เก็บมาบางส่วนค่ะ
และนี่คือ หาทานได้ยากมาก เรียกว่าไม่ค่อยเจอดีกว่าค่ะ ร้านนี้คนค่อนข้างเยอะ แต่นั่นไม่ใช่ปัญหาในการที่จะยืนรอค่ะ
และมันคุ้มค่ามากๆคือ อร่อยมากค่ะ ลูกล่ะ 2.- แถมลูกใหญ่ด้วย

เมื่อเราเลือกซื้อของเรียบร้อย ได้เวลากลับที่พักกันค่ะ ระหว่างทางกลับที่พัก
พระอาทิตย์ค่อยๆลับขอบฟ้าไป พอได้เห็นความสวยงามของทุ่งนา

สบายตาและรู้สึกสบายใจ การมาพักผ่อนต้องแบบนี้ ขอตัวไปพักผ่อน กับอากาศดีๆคืนนี้ก่อนะคะ

และเช้าของวันรุ่งขึ้นกับวิวหลังห้อง หมอกบางๆกับแสงแดดอ่อนๆ ทำให้เรานั้น..... หิวข้าวค่ะเพี้ยนขำหนักมาก
ทางที่พักได้จัดอาหารเช้าไว้ให้เรียบร้อยค่ะ
ใน 1 ชุด/ห้องก็มีข้าวต้มกับไข่ป่าม ส่วนผัดผักไม่แน่ใจค่ะว่ามีให้ต่อห้องไหม
แต่จะบอกว่าอาหารที่นี่อร่อยมาก นอนหลับก็สบาย อากาศก็ดีแบบมากๆเลยค่ะ 

เริ่มเดินทางต่อได้ค่ะ 
เช้าวันใหม่แบบนี้เริ่มต้นด้วยการไหว้พระกันค่ะ ที่วัดภูเก็ต (ใช่ค่ะ อ่านไม่ผิด ) วัดภูเก็ตที่อยู่น่าน
เดินมาข้างล่างก็มีของขาย ผ้าทอ ข้าว และ กาละแม
ร้านนี้มีบริการจัดส่งด้วยนะคะ สำหรับคนที่ไม่สะดวกหิ้วกลับ มีค่าส่ง 20.- ค่ะ

เดินจนทั่วแล้วดูนาฬิกาอีกทีต้องรีบกันแล้ว จุดหมายของเราวันนี้คือ หมู่บ้านสะปัน
ระหว่างทางแวะไหว้พระ เจอพี่คนนึงปั่นจักรยานมาเที่ยว ( ขออนุญาตลงรูปนะคะพี่ )
ในส่วนรถเครื่องของ จขกท. นั้น
พกส้มมาด้วยหรอ พกส้มมาด้วยหรอเนี่ย แหม๋มาแค่นี้ต้องพกส้มมาด้วย เพี้ยนขำหนักมาก อร่อยจนไม่ลืมพกมากินด้วย
ไม่ลืมไหว้พระขอพรให้เดินทางปลอดภัยค่ะ 
แวะตรงนี้สักหน่อย ขอบอกเลยนะคะใครเอารถยนต์มา จอดยากหน่อยน้าเพี้ยนขำหนักมาก

เช่นเคยไม่ลืมแวะพักดื่มน้ำ ถ่ายรูปที่ 1715 ต่อจากนี้เราจะยิงยาว
หลังจากที่นั่งเมื่อยบนรถเครื่องมาสักพักก็มาถึงหมู่บ้านสะปัน ตรงนี้ขอแยกย้ายกับสมาชิกไปพักผ่อน

จขกท.พักที่ สายหมอกบอกฮัก จองไว้เป็นเวลานานพอสมควร
แอบโมโหการบริการนิดนึง แต่พอมาแล้วก็โอเคค่ะ หักลบกันไปได้
วิวหน้าห้องพัก
ห้องพักคืนนี้ค่ะ
ห้องน้ำแยกโซนเปียกและแห้งไว้เรียบร้อยค่ะ

จขกท.ทานอาหารที่พักเลยค่ะ เหนื่อยกับการเดินทางมาก ขี้เกียจออกไปหาทานข้างนอกแล้วค่ะ

นั่งทานโซนนี้ค่ะ ถ้าอยากไปทานหน้าห้องพักมีค่าบริการท่านล่ะ 300.- ค่ะ

กองทัพได้เติมเสบียงเรียบร้อยก็มีแรงค่ะ ไปถ่ายรูปบริเวณวัดสะปันสักหน่อยดีกว่า

ลานหยุดเวลา
ในรูปว่าสวยแล้ว แต่ที่สวยกว่าในรูปคือได้มาเห็นเองค่ะ มันสวยมากกว่าในรูปเยอะมาก

เก็บภาพถ่ายเก็บความจำแล้ว อย่าลืมเก็บขยะไปทิ้งด้วยนะคะ
ไหว้พระที่วัดสะปัน
ข้างในยังไม่เสร็จ เพื่อนๆพี่ๆคนไหนอยากช่วยบริจาคก็หยอดเงินในตู้ ที่ตั้งในโบสถ์ได้เลยนะคะ
ได้เวลาอาบน้ำและพักผ่อน นั่งมองดาวหน้าห้องกับอากาศเย็นๆ จู่ๆก็มีสิ่งนี้มาที่ห้อง
เจ้าแมว ไปไหนก็แล้วแต่จะมีพวก สุนัขหรือแมวมาหาที่พักตลอดเพี้ยนหืม
แก้ไขข้อความเมื่อ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่