ทำไมพ่อแม่ไม่ปล่อยเราบ้าง

กระทู้คำถาม
สวัสดีค่ะ ตอนนี้เราอายุ14ปี เราเคยมีปัญหาเดิมๆซ้ำๆแบบนี้นานแล้ว แล้วก็หลายครั้งด้วย
พ่อกับแม่เขาต้องการให้หนูอยู่ในกรอบค่ะเคยบอกพ่อกับแม่แล้วว่าปล่อยหนูบ้างก็ได้หนูอึดอัดหนูอยากมีอิสระบ้างไม่ใช้ว่าพ่อกับแม่ต้องรู้เรื่องทุกอย่างที่หนูทำ เพื่อนคนอื่นเขาไปเที่ยวนัดกันไปฉลองกันแต่หนูไม่เคยได้ไปพ่อกับแม่บอกว่าถ้าอยากไปเดี๋ยวพ่อแม่จะพาไปเอง มีอยู่ครั้งนึงหนุขอพ่อกับแม่เรียนเต้นพ่อกับแม่ก็บอกว่าเต้นแล้วได้อะไรเต้นเพื่อเอาการเรียนให้รอดก่อนไม (ทั้งๆที่เคยบอกว่าถ้าการเรียนไม่เก่งก็เอาแค่พอผ่านก็ได้แล้วค่อยหาอะไรทำ) แล้วอีกครั้งนึงหนูถามว่าหนูขอเรียนยิงธนูได้ไม่เขากลับหนูว่าถ้าไปยิงใครตายแล้วพ่อกับแม่จะไม่รับผิดชอบนะ วันนั้นหนูเสียใจมากนั่งคิดกับตัวเองในห้องว่าทำไมเราเลือกทางเดินไม่ได้เลย ปีที่แล้วเคยทนไม่ไหวเราจะหนีออกจากบ้านแต่แม่เราจับได้เลยด่าเลยว่าเราตบเรา (ก่อนหน้านี้ที่มีเรื่องก็โดนตบ) เราโครตเสียใจเลยเราร้องไห้กับตัวเองอยู่ 2-3 วัน วันก่อนเราถามพ่อกับแม่ว่าถ้าหนูอยู่ม.ปลายหนูจะไปเที่ยวกับเพื่อนได้ไมเขาบอกว่าไม่ได้

ประมาณนี้ค่ะพอจะมีวิธีหรืออะไรบอกต่อกันหน่อยนะค่ะ
แล้วก้ขอขอบคุณทุกคนที่มาตอบนะค่ะ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่