สอบถามค่ะ ได้ offer ในงานที่อยากทำ แต่ ...

กระทู้คำถาม
สอบถามค่ะ ได้ offer ในงานที่อยากทำ แต่ ...
เป็น บ ที่ตั้งใหม่เลยค่ะ เจ้าของเป็นต่างชาติ ยังไม่มีออฟฟิศ พนักงานไม่ถึงสิบคน จ้างใหม่หมด ยังไม่มีสวัสดิการอะไรมาก มีแค่พักร้อน ส่วนรักษาพยาบาลเรามีอยู่แล้ว และเริ่มต้นเราต้องทำทุกอย่างคนเดียว น่าจะเครียดและกดดัน แต่ไม่ต้อง standby ตอนเที่ยงคืน เงินเดือนมากกว่าปัจจุบันแค่ 5%

ส่วน บ. ปัจจุบัน มั่นคงพอสมควร สวัสดิการปานกลาง พักร้อนเท่ากัน ต่างชาติเช่นกัน งานต้อง standby/ทำงาน 5 ทุ่ม ถึงตีสอง เดือนละครั้งสองครั้ง เสาร์ อาทิตย์ ก็ทำงานเดือนละครั้ง  เรียกว่าทำงานไม่เป็นเวลา เลิกดึก และเราไม่ค่อยชอบงาน ทำแล้วไม่มีไฟ ทีมมีลูกน้อง 12 คน เรียกได้ว่าเราไม่ต้องลงมือทำเอง เหนื่อย แต่ เครียดน้อย เพราะเราไม่ได้ทุ่มเทมาก (แต่ก็งานสำเร็จทุกครั้ง)

ไม่แน่ใจว่าควรย้ายมั้ย ย้ายเพื่อเงินคือตัดออกไปเลย 5% ไม่ได้ส่งผลอะไร

ใจอยากย้าย อยากมีไฟและทำงานที่ชอบ แต่กลัวความไม่มั่นคงของบริษัท กลัวเขาไม่จ่ายเงินเดือน และแอบกลัวเหนื่อยเกินค่ะ

เพิ่มเติม งานปัจจุบันเพิ่งผ่านโปรค่ะ เงินเดือนแสนปลายๆ อายุ 40 ค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่