ประสบการณ์การขึ้นศาลไกล่เกลี่ยคดีแรง

กระทู้คำถาม
เริ่มเรื่องเลยนะคะ เราโดนเลิกจ้างกระทันหันเมื่อต้นเดือนกันยายน เราทำงานกับบริษัทนี้มาปีกว่า แล้วเมื่อช่วงต้นเดือนกันยายนเราโดนบอกเลิกจ้างโดยนายจ้างมาคุยกับเราส่วนตัวว่าขอเลิกจ้างเนื่องจากสถานการณ์โควิด19 ทำให้ลูกค้าลดลงแล้วเขาแบกรับภาระค่าจ้างไม่ไหว โดยจะจ่ายเงินเลิกจ้างเป็นจำนวน2เดือน คือค่าตกใจ1เดือน กับค่าชดเชย1เดือน รวมทั้งสิ้นเป็นจำนวน2เดือน แล้วจะออกจดหมายรับรองการทำงานให้เราด้วย สาเหตุที่ให้2เดือนเพราะเขาจ่ายประกันสังคมให้เราแค่3เดือน เราไม่ตกลง หลังจากนั้นเราพยายามจะตกลงกับเขาเรื่องค่าชดเชย แต่เขายืนยันว่าจะจ่ายเราแค่นี้ เราจึงได้ดำเนินการฟ้องนายจ้างกับทางสวัสดิการแรงงานโดยเรียกไปตามความเป็นจริงคือค่าชดเชยเลิกจ้าง3เดือน บวกกับค่าตกใจอีก1เดือน วันหยุดนักขัตฤกษ์กับวันหยุดเหลืออีกเกือบ20วัน เป็นเงินทั้งหมดเกือบแสน แล้วพอดำเนินการฟ้องนายจ้างเสร็จทางแรงงานก็คุยกับนายจ้างให้ ทีแรกตกจ่ายแต่ขอผ่อนจำนวน3งวดเราก็ตกลงพอ ถึงเวลาจ่ายแล้วอยู่ดีนายจ้างก็เปลี่ยนใจไม่จ่าย โดยให้เหตุผลกับทางแรงงานว่าเราขี้เกียจทำงานเข้ากับเพื่อนร่วมงานไม่ได้คือเพื่อที่จะไม่จ่ายค่าชดเชยเรา แต่ก่อนหน้านี้เราก็ได้คุยกับเขาโดยเรามีหลักฐานทางอีเมล์ว่าเราไม่ได้ทำอะไรผิดแต่ที่โดนเลิกจ้างเพราะเขามีปัญหาทางการเงิน เพียงเพราะไม่อยากจ่ายค่าชดเชยเลยหาเหตุผลอื่นมาอ้างได้ด้วยหรอคะ แล้วทางแรงงานก็ออกหนังสือสั่งจ่ายตามจริงที่เราขอไปเพราะเราไม่ได้ทำอะไรผิด แล้วเรื่องก็มาถึงขั้นตอนที่เขาต้องนำเงินมาวางที่ศาลเพื่อที่จะถอนฟ้องคำสั่งแรงงาน นัดไกล่เกลี่ยกันที่ศาล เขาเสนอจ่ายให้แค่60,000แต่เราขอเพิ่มเป็น65,000 แต่เหมือนจะไม่เต็มใจที่จะจ่ายแต่ก็ตกลงจ่าย คำถามเราคือถ้ากรณีที่เราไม่รับจำนวนที่เขาเสนอมาแต่เราอยากได้เต็มจำนวนพอมีสิทธิ์ไหมคะเพราะเราต้องตกงานมาถึง5เดือนแล้วเพียงเพราะเขาไม่ให้เครดิดการทำงานของเรา แถมตอนมาไกล่เกลี่ยก็ส่งทนายมาพยามพูดให้เราเสียหายทุกอย่างทำงานไม่ดีอย่างนั้นอย่างนี้แต่ไม่เคยตักเตือนเราสักครั้ง แล้วทางนิติกรกับทางนักวิชาการก็พูดประณีประนอมประมาณว่า ถ้าเราไม่เอาตามที่เขาเสนอแล้วเรื่องไปถึงศาลเราก็ไม่ได้เต็มอยู่ดีเดี๋ยวทางศาลก็ต้องขอลดอีก เขาไม่ให้เต็มที่เราขอหรอก เผลอๆเราอาจจะไม่ได้สักบาทแล้วกฏหมายที่เขียนไว้คืออะไรเราไม่เข้าใจค่ะ เราก็ขอตามกฎหมายระบุไว้ไม่ได้ขอเวอร์ไปด้วย งงมากเลยค่ะ สภาวะจำยอมรับเงินแค่65,000ก็เพราะเราเสียสุขภาพจิตกับคำพูดให้ร้ายของเขาเราเครียดมาก เลยอยากให้จบค่ะ เครียดมากร้องไห้กับตัวเองหนักมากเพราะไม่เคยเจออะไรแบบนี้มาก่อน จึงอยากสอบถามเป็นความรู้ค่ะ ขอบคุณล่วงหน้านะคะสำหรับคำตอบ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่