ทำนาเเล้วขาดทุน ทำไมถึงยังทำต่อ

พอดีโทร ไปสวัสดีปีใหม่กับคุณยายมา ไม่ได้ไปเยื่อมเขานานแล้ว พอโทรไปเขาก็บ่นว่าไม่มีเงินให้หรอกน่า ทั้งที่ผมยังไม่ได้พูดเกี่ยวกับเงินเลย
แค่จะบอกว่า อีก 2-3 เดือนจะไปหา ลองถามไป เขาทำนาแล้ว ขาดทุน มา2-3 ปี แล้ว ผมลองบอกให้เขาเลิกทำนา เขาก็ไม่ยอมเลิก
และได้รู้ว่าเป็นหนี้อีกค่อนข้างเยอะ พอถามจำนวนเขาก็ไม่ยอมบอก 

ข้อมูลที่ผมรู้เกี่ยวกับยายคือ
คุณยายเขาทำนามานานแล้ว เวลาทำนาจะต้องไปกู้มาทำแล้วขาดทุน แต่เขาก็ยังทำแบบนี้ไปเรื่อยๆ เพราะว่าจะส่งผมเรียนหนังสือและให้เงินค่าขนม
ยายอายุ 60+  เขาเรียนไม่จบ เขียนหนังสือพอได้ อ่านหนังสือออก เขามีลูก 3 คนได้แก่ แม่ผม(เสียชีวิต) น้า(เขาเลี้ยงวัว รายได้ไม่มาก)
และลุง เป็นคนดูแลยายและน้า เป็นเส้าหลัก ลุงเป็นหนี้อยู่มาก มีลูกแล้ว 

ส่วนผมอยู่กับฝั่งพ่อ ก็พอมีกินอยู่ มีรายได้ค่อนไปทางต่ำ 
ตอนนี้ต้องการคำแนะนำหน่อยคับ เพราะผมคิดว่า ถ้าปล่อยไปแบบนี้น่าจะเป็นปัญหาระยะยาว 
- ต้องทำยังไงให้ยายเขาเลิกทำนา แล้วไปทำอย่างอื่นดีคับ 
- แล้วถ้าไม่ได้ทำนาแล้ว คารทำอะไรดีคับ ผมไม่รู้จะแนะนำอย่างไรดีคับ เพราะผมเคยแนะนำให้เลิก แต่ก็ไม่รู้จะทำอะไรแทน ทำนา
แก้ไขข้อความเมื่อ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 52
เราFilmเราแนะนำให้อย่าขายนาคุยกับยายให้เคลียร์ว่าถ้าใช้หนี้ให้ให้โอนเป็นชื่อเราแล้วค่อยๆผ่อนไปเราคิดว่าต่อไปคงจำเป็นสำหรับตัวเราถ้ารายได้น้อยค่อยๆเก็บเงินไปขยันๆเราก็เงินน้อยแต่อาศัยเก็บเงินเก่งไม่ค่อยฟุ่มเฟือยสู้ๆนะ ลองคุยกับเจ้าหนี้ดูว่ายังไง
สุดท้ายอย่าพยายามเปลี่ยนแปลงในสิ่งที่ขารักเลย
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 9
ผมเคยทำงานหลงจู๊อยู่ไซโลการเกษตรใหญ่ของญาติในจังหวัดหนึ่งทางเหนือ พอจะมองภาพในอีกมุมนึง

การเริ่มต้นปลูกอะไรใหม่ๆ นอกจากต้องมีเงินลงทุนสำรองไว้สำหรับการลองผิดลองถูก องค์ความรู้ใหม่จากเกษตรจังหวัด+อำเภอพร้อมช่วยหรือไม่ สภาพที่ดิน สภาพอากาศ การปลูก การดูแล ศัตรูพืช โรคประจำถิ่น ปุ๋ยสูตรแปลกกว่าพืชถิ่น เคมีเฉพาะทาง มีรองรับการปลูกพืชนั้นๆหรือไม่

และที่สำคัญที่สุดอีกอย่างคือ "ตลาดรับซื้อ" จังหวัดคุณ อำเภอคุณ มีพ่อค้ารับซื้อสินค้านั้นๆของคุณหรือไม่ หรือต้องแบกไปขายจังหวัดอื่นเพิ่มต้นทุน ลดกำไรลงไปอีก

ยิ่งรายย่อย ที่ดินน้อย ไม่มีเงินทุนต้องกู้เงินโรงสีมาใช้ก่อน แล้วขายข้าวใช้หนี้กันเป็นฤดู ยิ่งขยับตัวยากเลย ไม่มีเวลาและโอกาสให้ลองผิดลองถูกได้เลย

ผมเข้าใจพวกเค้านะ ว่าทำไมไม่ปรับเปลี่ยน มันไม่ใช่เรื่องง่ายจริงๆที่จะเริ่มใหม่จาก 0 หรือติดลบซะด้วยซ้ำ ปัจจัยหน้างานมันเยอะ มันไม่ได้สวยหรูอย่างในทีวีหรอก ผมก็พูดออกอากาศไม่ได้ คนทำได้แบบในทีวีได้ก็มี เค้าเก่งกันมากๆด้วย แต่เค้าต้องมีความพร้อมอยู่แล้วในบางจุด ถึงจะสำเร็จได้
ความคิดเห็นที่ 4
เงินทองของมายา ข้าวปลาสิของจริง
ถ้าวัดเป็นตัวเงิน คงไม่คุ้มค่าทำ
แต่ก็เลี้ยงลูกมาได้ตั้งสามคน

อีกอย่าง ถ้าวัดว่า เป็นเจ้าของกิจการเอง คุณทำได้เท่าคุณยายไหม

ลองคิดอีกทาง แทนที่จะบอกให้เลิก
คุณจะใช้ความรู้ที่คุณยายเลี้ยงคุณแม่คุณจนมีคุณ กลับไปช่วย ไม่ต้องลงมือทำ แค่การตลาด อย่างขายออนไลน์ ขายตรง  ให้มีกำไร จะดีกว่า
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่