อายุ 31ใครยังโสดบ้าง หรือ มีอาการเคว้งๆทำอะไรไม่ถูก

กระทู้คำถาม
สวัสดีครับ ผมอายุ 31 ปี มีใครเชื่อใหมว่า ผมไม่เคยมีแฟน ตั้งแต่อายุ 20 ปี  จนทุกคนคิดว่าผมเป็นเกย์ 555 หรือผมเป็น ไม่รู้สิ ก็ไม่ได้มีความรู้สึกชอบผู้ชายนะ เวลาจินตนาการอนาคตก็ยังเป็นแบบ จับมือภรรยา เข้าวิวาห์แต่งงาน มีลูกน้อยๆ ครอบครัวสุขสันต์ ฝันไปเหอะ อิอิ อย่างไรก็ตาม ปัจจุบัน ที่ผ่านมา ไม่เคยจีบใคร และไม่มีใครมาจีบ ใช้ชีวิตเรื่อยเปื่อย ทำงานมีเงินเดือน มีหนี้ผ่อนคอนโด 2 ล้าน ไม่เดือดร้อน แค่ส่งตังให้พ่อแม่ทุกเดือน และหาความสุขใส่ตัว ความรู้สึกของการเป็นโสด คือดีมาก อยากเที่ยวก็ไป  อยู่ในห้องคนเดียวอยากทำไรก็ทำ อยากเต้นอยากทำอะไรไม่เกรงใจใคร แก้ผ้าเดินทั่วห้องได้😁 ไม่เคยมีแพลนอนาคตว่าต้องมีเงินเท่านี้เท่านั้น แต่ปัจจุบันก็พยายามหาตังอยู่ดี แต่บางครั้ง เวลาเห็นเพื่อนๆ มีครอบครัวมีลูก ซื้อบ้าน ออกรถใหม่ ก็ชอบรู้สึกเศร้าๆ และก็มีความคิดแวบขึ้นในหัวว่า นี้เราทำอะไรอยู่ จะอยู่แบบนี้จริงๆหรอ ลึกๆก็อยากมีครอบครัวนะ แต่คือไม่อยากให้ใครมาอยู่บนภาระหนี้สินของเรา ยังไม่มั่นคงด้านการเงิน ถ้ามีครอบครัว ไม่อยากเลี้ยงลูกให้ลำบาก ไม่อยากเลี้ยงลูกเพื่อทวงบุญคุณหรือให้ลูกเลี้ยงเราตอนแก่  ขอให้ผมเลี้ยงดูพ่อแม่เป็นรุ่นสุดท้าย มันก็ย้อนแย้งสิ่งที่เราบอกว่า ไม่คิดถึงอนาคต ไม่มีแพลน สุดท้ายแล้วเราก็ต้องเดินไปหาอนาคตอยู่ดี อนาคตที่มองใม่เห็นด้วย  ท้ายที่สุด มีใครที่รู้สึกเหมือนกับผมว่า จะเอาไงดีกับชีวิต หรือมีความรู้สึกเคว้งๆ บ้างครับ เราจะเลือกแบบไหนในแบบที่ดีที่สุด❤️ถ้าเลือกมีครอบครัว ก็ต้องยอมสูญเสียความเป็นอิสระของชีวิตทั้งหมดที่มี 
แก้ไขข้อความเมื่อ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่