หมาบางแก้วพันธุ์ทางดุมาก ทำไงดีคะ

กระทู้คำถาม
ช่วงนี้ปิดเทอมเลยมาอยู่บ้านย่าซึ่งบ้านย่าเลี้ยงหมาไว้ เป็นหมาบางแก้วพันธุ์ทางค่ะ 

มีครั้งนึงอยู่หน้าบ้านและเจ้าของน้องก็อยู่ ส่วนน้องมันถูกปล่อยให้ไปฉี่แต่อยู่ก็วิ่งมาจะงับขาแต่ดีที่โดนแค่กางเกงค่ะ

หนูก็ออกจากบ้านไม่ได้เลยถ้าไม่ล่ามมันไว้ เจอหน้าบางครั้งก็เห่าบ้าง ไม่เห่าบ้าง ซื้อไก่ให้กินก็กินนะคะ กินจากมือด้วย(เจ้าของหมาอยู่ข้างๆ) 
แต่เคยมีครั้งนึงหนูนั่งหลังประตูเป็นกรงเหล็กแล้วหมานอนอยู่อีกฟาก หนูเอาอาหารใส่มือแล้วยื่นให้กิน หมาก็กินค่ะตอนนั้นเจ้าของหมาไม่อยู่ด้วย

ทำยังไงดีคะ ปกติเป็นคนรักหมาค่ะ อยากเล่นกันมันนะแต่มันดุไปค่ะ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่