สอบถามผู้รู้เกี่ยวกับประกันสังคมมาตรา33ค่ะ

กระทู้คำถาม
ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ คือมีประกันสังคมมาตรา33ค่ะ ตอนนี้ตั้งท้องได้23weeks ใช้สิทธ์ลาคลอดกับบริษัทด้วยลักษณะงานและสถานการณ์โควิดต่างๆทำให้ตัดสินใจลาก่อน แต่ถ้าไม่คิดจะกลับไปทำงานหลังคลอดอยู่แล้ว ควรไปแจ้งว่างงานกับประกันสังคมตอนนี้ไหมคะ หรือว่าต้องรอให้ครบที่เราลาคลอดกับบริษัทก่อนค่อยแจ้งบริษัทออกแล้วค่อยไปแจ้งว่างงานกับประกันสังคม รบกวนขอคำแนะนำด้วยค่ะ  🙏
ปล.เริ่มใช้สิทธ์ลาตั้งแต่วันที่3ธันวาคมถึง11มีนาคม65กับบริษัทค่ะ แต่กำหนดคลอด4เมษา คิดว่าคงคลอดหลังจากใช้สิทธ์ลาหมดแล้วอยู่ดี ยังไงก็คงกลับไปทำงานไม่ทัน ช่วยตอบหน่อยนะคะ ตอนนี้กังวลมากเลยค่ะ ขอบคุณล่วงหน้านะคะ 🙏🙏
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่