แต่งงานหลายเดือนแล้ว แม่แฟนจะให้เลิกกับลูกสาว ให้แยกกันอยู่

กระทู้คำถาม
ผมแต่งงานกับแฟนมาแล้วเกือบๆครึ่งปี และย้ายเข้ามาอยู่บ้านแฟนเพราะทางครอบครัวฝ่ายหญิงให้ผมย้ายเข้ามาอยู่ แต่พอย้ายเข้ามา แรกๆก็ปกติ ไม่มีอะไรเกิดขึ้น หลังๆเริ่มด่าผมลับหลังผ่านทางแฟนผมมาตลอด

อีกทั้งไม่ยอมให้แฟนผมท้อง พอครบรอบประจำเดือนก็จะมาเค้นตลอดว่าเมนมารึยัง ห้ามท้อง เป็นทุกๆเดือน และช่วงสิ้นเดือนเงินเดือนออก จะมาหาเรื่องต่อว่าด่าทอตลอด เรื่องเงินๆทอง อย่างแรก เงินเดือนแฟน 17000+ เขาต้องการเก็บเองอย่างน้อย 15000+ ให้ติดตัวไว้ใช้ระหว่างเดือน 2000บาท วันหยุด จะออกไปไหนมาไหนก็จะมีปัญหาตลอด จะมาบ้านผมก็จะมีปัญหาตลอด ไม่ยอมให้มาหาญาติทางฝ่ายผม ล่าสุดไปเที่ยวกับครอบครัวผม 3 วัน กลับมาก็ไม่ยอมให้เข้าบ้าน ตะโกนด่าๆ ว่าเลือกผัว ไม่เลือกพ่อแม่ ทำไมตอนลำบากไม่คิด ตอนนี้สบายแล้วนิ มีผัวแล้ว ไม่เห็นหัวแม่แล้วสิ อยากจะไปไหนก็ไป ทั้งๆที่จะออกไปไหนกับจะบอกตลอด แต่ก็จะทำหน้าไม่พอใจทุกครั้ง

ผมออกไปทำงาน แฟนจะกลับมาก่อน ก็จะโดนด่าว่าทุกครั้ง แทบทุกวัน ชอบเปรียบเทียบกับบ้านใกล้เรือนเคียงเรื่อง เงินๆทองๆ ทรัพย์สมบัติของบ้านอื่น แล้วมาเปรียบเทียบ กับบ้านตัวเอง เล่นหวย รายวันเช้าบ่าย วันไหนหวยกิน จะหาเรื่องมาบ่น ว่าได้ทุกครั้ง ถ้าถูกหวยก็จะเก็บไว้เอง จะอารมณ์ดีทุกครั้งไป

ชอบเหน็บๆว่าทางผมทำงายมาตั้งหลายปี ไม่มีเงินเก็บ ไม่มีรถยนต์ ทั้งๆที่เงินเก็บทุกบาท เพิ่งจะหมดไปกับงานแต่ง ต้องไปกู้หนี้ มาเพื่อเป็นค่าสินสอด จัดงานแต่ง ตอนพ่อแม่มาคุยกันเรื่องแต่ง ก็ได้ตกลงกันเอวไว้ว่า หลังแต่งแล้ว จะให้ทั้ง 2 คนช่วยกันใช้หนี้ แต่หลังแต่งก็มีปัญหามาตลอด ไม่ยอมให้ลูกสาวมาช่วยใช้หนี้และยังกดดันต่างๆนาๆ

แล้วยังไปพูดกับชาวบ้านว่า ผมมาอยู่ฟรีกินฟรี ไม่ต้องเสียเงินซักบาท เกาะเมียกิน ทั้งๆที่ผมก็ให้เงินเป็นรายเดือนทุกๆเดือน เหมือนเขาจะไม่พอใจกับจำนวนที่ให้ และของใช้ในบ้านผมก็ช่วยซื้อเข้าบ้าน เห็นแม่ยายต้องนั่งพื้นซักผ้า ผมก็เลยซื้อเครื่องซักผ้าให้เครื่องนึง ค่าเน็ตมือถือของแฟน ผมก็เป็นคนจ่าย

ด่าลับหลังมาตลอด ไม่ด่าต่อหน้าแฟนผมต้องมาร้องไห้กับผมเดือนนึงไม่ต่ำกว่า 10 ครั้งขึ้นไป ล่าสุดบอกให้ผมและแฟนเลิกกัน แยกกันอยู่ ทั้งๆที่เพิ่งแต่งกันได้ไม่กี่เดือน

เขาให้ทางเลือก คือ เลิกกัน กับ ถ้าย้ายไปอยู่บ้านฝ่ายช่าย เขาบอกว่า ห้ามกลับมาเหยียบบ้านนี้อีก

คือแบบนี้นี่รับไม่ได้อย่างมาก เครียดลงกระเพาะ อ้วกบ้างครั้งคราว แฟนก็จวนจะเป็นซึมเศร้าอยู่แล้ว

ไม่รู้จะทำยังไม่ ผู้ใดรู้แนวทางแก้ไขปัญหาช่วยผมด้วยครับ ฝน
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่