วิธีลงทุนหุ้นต่างประเทศรายตัว (เลือกหุ้นลงทุนเอง ไม่ใช่ซื้อกองทุน)

กระทู้คำถาม
สอบถามครับตามหัวข้อครับ [วิธีลงทุนหุ้นต่างประเทศรายตัว (เลือกหุ้นลงทุนเอง ไม่ใช่ซื้อกองทุน)]
โดยผมขอสอบถามเป็นตลาดหุ้น "จีน" , "เวียดนาม" และ "สหรัฐอเมริกา"

1) เราต้องไปเปิดพอร์ทหุ้นได้ที่ไหนครับ / ธนาคารเอกชนในประเทศไทยมีบริการนี้มั้ยครับ ?

2) เงินลงทุนขั้นต่ำประมาณกี่บาทครับ?

3) ค่าธรรมเนียมซื้อ/ขาย/โอน/แลกเปลี่ยนสกุลเงิน ประมาณกี่%ครับ แล้วถ้าเกิดหุ้นปันผลออกมา เงินปันผลนั้นจะเข้าไปอยู่ส่วนไหนครับ?

4) กฏเกณฑ์ข้อบังคับที่สำคัญของตลาดหุ้นจีน,เวียดนาม,สหรัฐอเมริกา มีอะไรเป็นพิเศษมั้ยครับที่นักลงทุนต่างประเทศควรรู้ 

ขอบคุณล่วงหน้าครับสำหรับคนที่เข้ามาให้คำตอบ/ความรู้ ครับ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่