ควรรายงานตัวไปก่อนไหมคะ ?

กระทู้คำถาม
สวัสดีค่ะ เราเป็นนักเรียน ม.3 กำลังขึ้นม.4 คือ ตอนนี้เราสอบเรียนต่อ ม.4 รอบแรกโรงเรียนเดิมเลย(เราเรียนโรงเรียนที่การแข่งขันสูงเลยค่ะ) แล้วเราอยากเรียนสายวิทย์-คณิตค่ะ แต่ผลออกมาเราติดสายศิลป์ (อังกฤษ-ฝรั่งเศส) เราควรรายงานตัวไปก่อนไหมคะ ยืนยันเป็นนักเรียนก่อนดีไหมคะ แล้วค่อยไปสอบรอบ 2 - 3 อีกที 
.
เราอยากเรียนวิทย์-คณิตมากกว่าสายศิลป์ เพราะจะเอาไปต่อคณะแพทย์ เภสัช พวกนี้ที่ต้องใช้สายวิทย์-คณิต ประมาณนี้  
.
เราลองคุยกับพ่อแม่ เขาก็บอกว่า ถ้าสอบรอบ 2- 3 ไม่ติด จะต่อที่ไหน   ใจจริงคืออยากต่อที่เดิมมากค่ะ แต่ถ้าไม่ติดก็ต้องไปโรงเรียนอื่น
.
ตอนแรกก็ตัดสินใจไว้ว่า จะไม่รายงานตัว แต่พอมาคิดๆ เริ่มชั่งใจแล้ว เราควรทำไงดี ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่