ถ้าอายุเกิน 18 พ่อไม่ให้เรียนแต่เรามีตังค์เรียนเองได้ไหมคะ

กระทู้คำถาม
สวัสดีค่ะนี่เป็นกระทู้แรกของจขกท.ค่ะถ้าผิดตรงไหนขออภัยด้วยนะคะเม่าจอแดง2 
คือาจจะยาวหน่แยขอความกรุณาช่วยอ่านด้วยนะคะคือว่าหนูมีเพื่อนสนิทมากๆๆ 1 คนค่ะ ชื่อแพรว เรื่องเริ่มจากที่รู้จักแพรวตั้งแต่ ม. 1 ค่ะ (ปัจจุบัน ม.5) ช่วงแรกๆหนูเคยไปเที่ยวบ้านแพรวแบบครั้งเดียวจริงๆค่ะ พ่อแพรวจะออกไปทำธุระซึ่งแพรวไปด้วยนะคะ แล้วพ่อเขาจะให้หนูไปด้วย ซึ่งหนูได้โทรขอยายและยายไม่ให้ไปค่ะเพราะกลัวอันตราย(บ้านหนูมีแต่ผู้หญิงค่ะผู้ชายเสียไปหมดเหลือน้องชายที่เป็นต้อตั้งแต่เกิดค่ะ ตัวแม่ยายและน้าสาวก็เป็นต้อกระจกทำบัตรคนพิการค่ะ เขากลัวว่าถ้าเกิดเรื่องอะไรจะช่วยไม่ได้) กลับเข้าเรื่องนะคะ  ยายหนูกลัวและไม่ไว้ใจเลยไม่ให้ไปค่ะ แต่ตัวพ่อเขาก็ไม่ฟังอะไรให้หนูขึ้นรถไป จนยายต้องขึ้นวินไปดักรอที่ทางค่ะ ตอนนั้นเพื่อนเห็นด้วยให้ไปค่ะเลยทะเลาะกันเลยแต่ก็ปรับความเข้าใจกันได้ด้วยดี หลังจากนั้นก็ไม่ถูกกับพ่อแพรวตลอดเลยค่ะ  พ่อแพรวทำงานเป็นยามเฝ้าโรงงาน ในโรงพยาบาลสารพัดค่ะ ซึ่งเขาจะให้แพรวไปด้วยตลอดค่ะ ถ้าวันไหนแพรวไม่ได้เรียนก็ต้องไปกับเขาค่ะ ทั้งกลางวันและกลางคืนตลอดเลย แต่เราเริ่มมามีปัญหาตรงที่เขาไม่ยอมให้หนูกับเเพรวเป็นเพื่อนกันค่ะ  โดยให้เหตุผลว่าชวนไปเที่ยวไม่เคยไปสักครั้งเม่าเศร้า และพ่อแพรวมักจะคะยั้นคะยอให้แพรวลาออกจากโรงเรียนไปหาทำงานค่ะ ตอนนี้คนที่ส่งเรียนคือน้าของแพรวค่ะ ส่วนแม่ของแพรวนั้นนน ดันกลัวพ่อแพรวมากค่ะ เอ๊ะๆ แต่ไม่ใช่แค่กลัวนะคะ  เแม่แพรวรักพ่อแพรวมากๆ แพรวเคยเล่าให้ฟังว่าแม่เคยโดนพ่อทำร้ายถึงขั้นหยิบมีดมาแทงเลยค่ะหรือแม้กระทั้งรู้ว่าพ่อแพรวไปหาและพาเมียน้อยไปเที่ยวบ่อยๆค่ะ ซึ่งเงินที่ไปเที่ยวมาจากเงินเดือนแม่แพรวทั้งนั้น  เพราะพ่อแพรวหลังๆมาไม่ทำงานเลยค่ะได้เดือนต่ำกว่า 5000 ไม่ว่าพ่อแพรวจะด่าจะว่าจะอะไร แม่แพรวจะหลับตาข้างหนึ่งทำเป็นไม่เห็นเสมอค่ะ คำพูดเริ่มรุนแรงขึ้นมากๆ แต่ละคำคือหนูไปได้ยินหนูคงจะร้องไห้ไปแล้วค่ะถ้าเป็นลูก  เข้าสู่คำถามนะคะ  แพรวเป็นคนเรียนดีเกรด 3 ขึ้นตลอด มีน้ำใจมากๆเข้ากับคนอื่นได้ง่าย แต่พ่อแม่ไม่ส่งเสริมเลยค่ะ ถ้าสมมุติว่าแพรวเรียนจบม.6 แล้วตัดสินใจสอบเข้าแล้วไปอยู่หอที่นั่น (ด้วยเงินตัวเอง) ถึงแม้ตัวพ่อจะไม่ยินยอมจะสามารถทำได้ไหมคะ แล้วจะผิดไหมค่ะถ้าทำแบบนั้น แพรวมักจะมาร้องไห้เสมอเลยค่ะเงินที่พยายามทำงานตอนนี้พ่อก็เอาไปเกือบหมดต้องโกหกว่าเจ้านายให้เงินแค่นี้ๆ
 ขอบคุณพี่ๆที่เข้ามาตอบมากๆนะคะพาพันขอบคุณ
[code][/code]
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่