คุณแม่เต้านมใหญ่ แต่ปั้มนมได้น้อย เพราะอะไรคะ

กระทู้คำถาม
เป็นคุณแม่ลูกสองแล้วค่ะ ตอนคนแรกปั้มได้น้อยมาก ไม่พอให้ลูกกินจนท้อเลิกปั้ม

ตอนนี้พึ่งคลอดคนที่สองได้ 2 เดือน ปั้มทีได้ 3-4 ออน คิดว่ายังน้อยอยู่ แม่เป็นคนเต้านมใหญ่มากค่ะ ไม่ได้ทำนมนะคะ ใหญ่เอง จึงคิดว่าทำไม่เต้าก็ใหญ่ถึงปั้มได้น้อย มีคุณแม่ท่านไหนเป็นบ้างคะ แล้วมีวิธีเพิ่มน้ำนมยังไงกันบ้างคะ ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ 🙏🏻
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่