อยากเป็นหมอแต่อยากเที่ยวรอบโลกทำไงดี?

กระทู้คำถาม
สวัสดีครับ ตอนนี้ผมกำลังชั่งใจอยู่ครับ กำลังสับสนกับตัวเอง เพราะความชอบกับความต้องการของผมมันขัดกันไปหมดเลยครับ

ผมมีความฝันว่าอยากเป็นหมอ เพราะผมอยากที่จะทำให้คนที่เขารัก ยังได้ใช้ชีวิตกับคนที่รักเขา และผมอยากพวกเขาได้กลับมีความสุขอีกครั้ง ผมอยากจะช่วยพวกเขาให้หลึดออกจากความทุกข์

แต่ผมเองกลับมีความฝันอีกมากมายที่อยากจะทำ ผมลองคำนวณ​เวลาดู ผมอยากจะเป็นศัลยแพทย์​ จนกว่าจะเรียนจบก็30ไปแล้ว

ผมเองอยากไปเที่ยวรอบโลก อยากเป็นครูที่โรงเรียน อยากเป็นมัคคุเทศก์​เพราะชอบที่จะได้คึยกับชาวต่างชาติ ผมชอบเรียนหลายๆภาษา อยากลองเปิดร้านเป็นธุรกิจ​ อยากเป็นนักลงทุน อยากเป็นนักอสังหาริมทรัพย์ อยากลองไปเรียนแลกเปลี่ยนหลายๆประเทศ
   เอาจริงๆที่พูดมามันก็เป็นอีกหนึ่งความฝันเล็กๆของผมเหมือนกันครับ

ผมเป็นพวกเป็ดทำได้ทุกอย่าง เลยไม่รู้ว่าจะเป็นอะไร

ถ้าถามเรื่องความชอบ ผมชอบดูแลคนครับอยากเป็นหมอ ชอบวาดรูป ชอบเรียนมากๆ ชอบเรียนภาษา ชอบเที่ยวคนเดียว ชอบเล่นดนตรี ชอบเล่นวอลเลย์บอล​(มันเป็นความฝันตอนเด็กที่ผมเล่นแบบไม่คิดถึงเรื่องอื่นเล่นเพราะผมชอบ)​ ผมสับสนและไม่รู้ว่าตัวเองต้องการอะไรกันแน่เลยครับ

ผมกลัวว่าถ้าเป็นหมอแล้วจะไม่ได้ทำอย่างที่ต้องการ ผมยังคงอยากที่จะทำบางสิ่งบางอย่างอยู่ครับ ฟังดูแปลกใช่ไหมครับ แต่ผมไม่รู้จริงๆครับว่าต้องเอาอย่างไงต่อ

ช่วยผมหน่อยได้ไหมครับ
ขอบคุณครับ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่