ผมมีความสงสัยในโลกหลังความตายครับ

กระทู้คำถาม
ก่อนอื่นเลยผมต้องบอกทุกคนก่อนเลยว่าผมเชื่อในโลกหลังความตายว่ามีอยู่จริง 100%
แต่ที่ผมสงสัยคือโลกหลังความตายนั้นเป็นแบบศาสนาพุทธหรือศาสนาคริสต์
พุทธเชื่อว่าเราจะต้องเวียนว่ายตายเกิดไปในภพภูมิต่างๆ ส่วนคริสต์เชื่อว่าหลังจากตายแล้วไม่ตกนรกชั่วร์นิรันดร์ก็ขึ้นสวรรค์ชั่วร์นิรันดร์
ศาสนาพุทธเชื่อเรื่องกฏแห่งกรรมใครทำอะไรไว้ก็ได้รับผลแบบนั้นจะเร็วหรือช้านั้นก็แล้วแต่กรรมนั้นๆ
ศาสนาคริสต์เชื่อว่าพระเยซูไถ่บาปให้กับพวกเขาได้โดยการรับเชื่อพระเยซู(ผมไม่ค่อยรู้เกี่ยวกับศาสนาคริสต์เท่าไหร่ผิดพลาดขออภัย)
ศาสนาคริสต์บอกว่าพระเจ้าไม่พูดมุสาทำให้ผมสงสัยว่าสิ่งที่ศาสนาคริสต์เชื่ออาจจะจริงก็ได้
ศาสนาพุทธพระพุทธเจ้าก็ไม่พูดมุสาเช่นกันผมเลยสับสนว่าศาสนาไหนที่พูดจริงกันแน่

แต่พอผมลองมาศึกษาทั้งสองศาสนาดูแล้วผมรู้สึกว่าความคิดมันถูกบีบให้คิดว่าศาสนาพุทธน่าจะเป็นความจริงแท้มากกว่า
แต่พอลองมาคิดในทางกลับกันแล้วการที่เราเอนเอียงไปในทางพุทธอาจเป็นเพราะผมเป็นชาวพุทธมาแต่กำเนิด

คำถามคือทำอย่างไรดีครับถึงจะละความสงสัยในพระพุทธพระธรรมและพระสงฆ์ได้
และที่ผมสงสัยก็คือศาสนาคริสต์มีคนนับถือมากที่สุดในโลกเมื่อเทียบกับพุทธแล้วมีคนนับถือแค่นิดเดียวเองบางทีศาสนาคริสต์อาจจะเป็นความจริงแท้ก็ได้

สับสนมากครับช่วยทำให้ผมหายสับสนที
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่