ผมควรคบกับคนแบบนี้ต่อไหมครับ?

กระทู้คำถาม
ผมกับแฟนคบมาปีกว่าๆ  ตลอดเวลาที่ผ่านมา เรารักกันมาก แต่ก็มีเรื่องน่าสงสัยหลายเรื่องครับ
เช่น แฟนผมมีรหัส ผมให้รหัสเฟส ให้รหัสทุกอย่างแต่นางก็ไม่เคยให้รหัสอะไรผมเลย นางให้เหตุผลว่า นางมีความลับในแชทส่วนตัว (แชทที่ในห้องแชทไม่มีใครอ่ะครับ มีนางคนเดียว)

พักหลัง เวลาผมโทรไปติดสายกับใคร ผมจะขอหลักฐานจากแฟนว่า ไหนๆโทรกับใคร ถ้าเป็นเพื่อนนางก็จะยินยอมดูให้ แต่พักหลัง นางไม่ให้ดู นางว่าเฟสมันบัคไม่มีหลักฐานการโทรบ้าง และนางก็มีความหวงมือถือมาก เวลาผมขอเช็ค นางก็ไม่ให้เลยในระยะหลัง

แต่เวลาผมงอน นางก็แลมาง้อผมอย่างสุดความสามารถนะครับ จนกระทั่งนางทนนิสัยเสียผมตรงนี้ไม่ไหว นางเลยขอเลิก
แต่เหตุผลที่ผมงอนก็มาจากพวกนี้แหละครับ

ผมเคยถามเขากลับว่า "การที่เค้าจุกจิก ระแวงเทอไปหมด เทอเคยทำอะไรให้สิ่งเหล่านั้นลดลงบ้างไหม?"

นางจะถอนหายใจ ไม่ก็เปลี่ยนเรื่องทะเลาะ พยายามเปลี่ยนเรื่อง

ล่าสุด นางแอด+ทักเฟสหา ผช หลายคน นางบอกว่าคุยงาน คุยเรื่องเรียน 

ปกตินางจะเปิดเพื่อนให้เห็นว่านางมีเพื่อน ผช คนไหนบ้าง แต่ล่าสุดนางปิด โดยให้เหตุผลว่า กลัวผมส่อง ผญ. ที่เป็นเพื่อนนาง

พักหลังผมเสียใจมากครับ นางทำตัวน่าสงสัยจนผมคิดแล้วว่าผมโดนนอกใจ ผมจริงจังกับคนนี้มากจริงๆ
ทำยังไงเขาถึงจะคิดได้ว่าการนอกใจคนรักเป็นการกระทำที่เป็นการหักหลังอย่างรุนแรง คนพวกนี้ไม่มีจิตสำนึกเลยหรอครับ เขาคิดอะไรกันอยู่ครับ?

ผมอยากถามเพื่อนๆพี่ๆน้องๆชาวพันทิปว่า แต่ละคนจะมีวิธีการรับมือหรือจัดการกับสถานการณ์นี้ยังไงได้บ้างครับ ผมเครียดมากเลยครับตอนนี้
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่