เริ่มทานยาคุมแผงแรก เลือดออกกระปริบกระปอย

กระทู้คำถาม
คือหนูพึ่งอายุ 19 ค่ะ ปกติประจำเดือนมาไม่ปกติอยู่แล้ว ไปหาหมอหมอให้ยาฮอร์โมนมาทานก่อนเพื่อให้ประจำเดือนมาแล้วก็ให้ทานยาคุ่มค่ะ เป็ฯยาคุมของเมอซิลอนแบบ 21 เม็ด ให้มา 3 แผงค่ะ ทานยาคุมวันแรกที่ประจำเดือนมาตามที่หมอบอกค่ะ ทานเวลาเดิมคือประมาณตี 1 ของทุกวันค่ะ ประจำเดือนก็มาปกตินะคะ 5 วัน แต่พอหลังจากนั้นก็มากระปริบกระปอยทุกวันเลยค่ะ จนกินยาคุมครบ 21 เม็ดแล้วก็ยังมาอยู่เลยค่ะ ควรไปหาหมอมั้ยคะหรือว่าต้องสังเกตอาการก่อน
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่