ชวนคุย..มือใหม่หัดลงทุนในหุ้น ทำตารางจดบันทึกหุ้น

กระทู้สนทนา
มือใหม่ หัดลงทุนในหุ้นค่ะ
หลังจากเปิดทิ้งเปิดขว้างไปสองพอร์ตธนาคาร 

ลองหัดพอร์ต SBITO 
ดู 
รู้สึกเหมาะกับมือใหม่ เพราะค่าธรรมเนียมถูกกว่าครึ่งๆ ทำให้ต้นทุนการซื้อ ถูกกว่า ซื้อขายไม่เยอะด้วย ไม่ต้องห่วงค่าธรรมเนียมซื้อขายขั้นต่ำ

เปิดมาตั้งแต่ปี2019แต่เพิ่งเริ่มซื้อๆขายๆ ปีนี้ค่ะ เลยหัดนิสัยจดบันทึกหุ้นธรรมดามี excel จดการเงินเรื่องอื่นๆอยู่แล้ว

เอามาแนะนำ แกมสอบถามว่าเพียงพอไหม ต้องจดอะไรเพิ่มไหม

จุดประสงค์คือ เพื่อการเกษียณด้วยหุ้นอะค่ะ

เลยจด ตารางการซื้อขาย แยกกับตารางปันผล 
กะจะลงทุนหุ้นปันผลเป็นส่วนใหญ่ ให้ปันผลพอใช้แต่ละเดือน 
ตอนนี้ยังเตาะแตะอยู่เลย แต่กัว่าก่อนเกษียณจะให้เป็น แปดหลัก ไม่รู้จะได้ไหม

เกริ่นมาพอควร ดูตารางแรกเลยค่ะ
ตารางจดบันทึกการซื้อขาย

คร่าวๆคือจดวันที่ซื้อขาย พอร์ตที่ใช้ทำรายการ ค่าธรรมเนียมต่างๆ 
เหตุผลที่ซื้อขายค่ะ 
เพื่อให้ทราบ GAIN LOST และบันทึกประวัติราคาในตัว

พยายามใส่สีคือ

ถ้าเป็น Setcode ปัจจุบันที่เหลือในพอร์ต ก็เป็นสีเขียว ขายแล้วก็เปลี่ยนสีไป จะได้กรองดูได้
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่