ถ้าไม่ใช่พ่อแท้ๆ มารดาเสียชีวิตขณะคลอดมีสิทธิ์​เลี้ยงดูเด็กไหมคะ

กระทู้คำถาม
อันนี้เราสอบถามเพื่อศึกษากฏหมายค่ะ /ไม่ใช่ชีวิตจริงแต่อย่างใดแต่ต้องการข้อมูลนำไปใช้ค่ะ หากมีคนกรุณาตอบให้ก็ขอบพระคุณจริงๆ ค่ะ 🙏

ที่เราสงสัยมีประเด็นดังนี้
ถ้าสมมุติ​ว่า

พ่อ (ไม่ใช่พ่อแท้ๆ)​ กับแม่ ที่คลอดลูกออกมาแล้วเสียชีวิตขณะคลอด แต่ลูกรอด สิทธิ์​การดูแลลูกจะตกไปอยู่ที่ของใครคะ 

กรณีที่ 1 ถ้าพ่อกับแม่จดทะเบียนสมรสกันแต่ไม่ได้แต่งงาน พ่อ(ไม่แท้)​มีสิทธิ์​เลี้ยงดูลูกไหมคะ ต้องตรวจ DNA ยืนยันก่อนไหม

กรณีที่ 2 ถ้าพ่อกับแม่ไม่ได้จดทะเบียนสมรส และไม่ได้แต่งงานกัน มีวิธีไหนที่ทำให้พ่อ(ไม่แท้)​มีสิทธิ์​เลี้ยงดูลูกได้บ้างไหมคะ ถ้าฝ่ายแม่ยินยอมให้สิทธิ์​เลี้ยงดูลูก สามารถยินยอมก่อนคลอดได้ไหม ถ้ารู้ว่าตัวเองร่างกายอ่อนแอแล้วจะเสียชีวิต​เพราะคลอดแน่นอน

ถ้าสมมุติ​ว่าฝ่ายแม่ไม่มีญาติ​ที่ไหนเลย เด็กจะถูกไปสถานสงเคราะห์​ไหมคะ หรือ พ่อ (ไม่แท้)​สามารถรับลูกไปดูแลได้
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่