นอนเยอะเกิน

กระทู้คำถาม

เคยตั้งกระทู้เรื่องนอนเยอะเกินไปตอนปี 62 ค่ะ และตอนนี้มันก็หนักขึ้นเรื่อย ๆ วันก่อนเรานอนไป 22 ชั่วโมงค่ะ เเบบ เรานอนวันจันทร์ที่ 18 ตอน 11 โมง ตื่นวันอังคารที่ 19 ตอน 9 โมงค่ะ วันอื่น ๆ เราก็นอนเเบบ 12 ชั่วโมงขึ้นไปตลอด 16 17 18 แบบนี้น่ะค่ะ ได้ยาวไปจนถึง 22 24 ชั่วโมงเลยค่ะ แล้วไม่ได้ทำงาน ไม่มีเรียน ไม่ได้ทำกิจกรรม ไม่เหนื่อยจากอะไร แต่ก็รู้สึกอยากนอนน่ะค่ะ อยากนอนตลอดเวลา แต่เราจะหลับแค่บนเตียงเท่านั้นค่ะ บนโต๊ะ โซฟา เราจะไม่หลับเลย เมื่อก่อนนอนเยอะก็จริง แต่ก็ไม่ได้เยอะขนาดนี้น่ะค่ะ เป็นเมื่อก่อนอยู่ข้างนอกเราก็จะไม่ได้คิดว่าอยากให้ทุกที่เป็นเตียง จะได้นอน คิดแค่ว่าเมื่อไหร่จะหมดวัน อยากกลับไปนอน มาตอนนี้ตอนไม่ได้นอน เราก็คิดอยู่ตลอด ว่าเมื่อไหร่สิ่งที่ทำอยู่จะเสร็จ เราจะได้ไปนอน นึกถึงเตียงตลอดเวลา คิดแค่อยากนอน อยากกลับไปนอน เมื่อไหร่จะได้นอน ตอนอยู่ข้างนอกก็อยากให้มีห้องมีเตียง เราจะได้นอน อยากนอนมันทุกเวลาเลยค่ะ รู้สึกไม่อยากลุก ไม่อยากทำอะไร ไม่อยากตื่น อยากนอนแบบนี้ไปเรื่อย ๆ ถึงนอนเยอะแค่ไหนก็รู้สึกยังไม่พอ เว้นช่วงได้ไม่เยอะ ผ่านไป 4 - 6 ชั่วโมงหลังตื่น เราก็รู้สึกง่วง อยากนอนอีกแล้ว อะไรแบบนี้น่ะค่ะ จนกลายเป็นขี้เกียจ แล้วไม่รับผิดชอบมาก ๆ มีเรียนพิเศษบางทีเราก็เลือกที่จะนอน รู้สึกแย่มาก ที่ไม่ได้เข้าเรียน แต่ก็ยังจะนอนอยู่ดี ข้าวเราก็กินไม่บ่อย เพราะกว่าจะกินข้าวก็ตอนที่ตื่น กินกับนอนเราเลือกนอนค่ะ ถ้าตอนนั้นง่วงแต่หิว เราก็เลือกนอนค่ะ ถึงหิวให้ตายยังไงเราก็ขอไปนอนอยู่ดี ตอนนอนก็สะดุ้งตื่น หรือตื่นมาเข้าห้องน้ำ เเล้วหิว หิวเเบบปวดท้อง ท้องร้อง อยากกิน หิวข้าว แต่ก็เลือกวนกลับมาที่เตียง บางทีสะดุ้งตื่นมาตาสว่างมากแล้ว แต่ถ้ารู้สึกว่ามันยังไม่พอ ก็จะเลือกนอนอีก จะตื่นก็ต่อเมื่อมีเรื่องสำคัญต้องทำ ต้องไป หรือรู้สึกว่าจะนอนต่อไปอีกไม่ได้แล้ว คือเราไม่รู้เป็นโรคนอนเยอะหรือเป็นอะไร หรือมันปกติ อาจมีคนนอนเยอะเเบบนี้ด้วยก็ได้ มันไม่ปกติใช่ไหมคะ พักหลังมานี้เรารู้สึกว่ามันน่ากลัวยังไงก็ไม่รู้น่ะค่ะ เรานอนไม่สนใจอะไรเลย ปีก่อนตอนอยู่หอ เรานอนเเบบ ห้าทุ่มวันเสาร์ ตื่นสี่โมงเย็นวันอาทิตย์ อะไรเเบบนี้น่ะค่ะ เพื่อนก็เป็นห่วง เพราะเราไม่ได้ตื่นมากินข้าว แต่เราคิดว่านอนก็อิ่มแล้ว มีปัญหามีเรื่องไม่สบายใจอะไรเราก็จะมานอน นอนตื่นมามันก็ดีขึ้น เป็นไปได้เราอยากนอนทั้งวัน นอนแบบไม่ตื่น นอนไปตลอดชีวิต มันดูตลกไหมคะ แต่เราคิดเเบบนี้จริง ๆ 
เราชอบนอนมาก ถ้าจะให้ตื่นแบบปกติก็ตื่นได้ค่ะ เเบบตื่นจากนอนภายใน 6 - 8 ชั่วโมงแบบนี้ แต่ก็ต่อเมื่อมีอะไรสำคัญเเบบสำคัญมากๆๆๆ ที่พลาดไม่ได้ เราก็จะตื่นไปค่ะ แต่จะกลับมานอนยาว ๆ อีกทุกครั้ง บางทีหมอฟันนัดเราแล้วเราง่วง เราจะเเบบขอเลื่อนเป็นวันอื่นเลย เพราะจะนอน เเบบนี้เลยค่ะ มันอาจดูน่าโมโหมาก แต่เราทำอะไรไม่ได้เลย มีใครเป็น หรือเคยเป็นเเบบนี้ไหมคะ แล้วคิดว่ามันเป็นยังไง เราเริ่มกลัวแล้วค่ะ 😭
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่