ขอคำปรึกษาเรื่องผิวหน้าค่ะ หน้าไม่เนียนเลย

กระทู้คำถาม
สวัสดีค่ะ ตอนนี้ จขกท. เนี่ยอายุ15ค่ะ แล้วไม่ร็ว่านี่คือปัจจัยมั้ย ไม่แน่ใจเหมือนกันค่ะว่าเป็นเพราะฮอร์โมนมันกำลังพุ่งรึเปล่า คือตอนป.6-ม.1 เนี่ย เราหน้าใสมากๆค่ะ แทบไม่มีสิวเลย แต่พอขึ้นมาม.2 จนตอนนี้ม.3 หน้าไม่เคยกลับไปเนียนเลยค่ะ สิวขึ้นตลอด โดยเฉพาะตอนเป็นเมนส์เนี่ย เห่อเต็มหน้าเลย ที่ขึ้นบ่อยสุดจะเป็นสิวตรงระหว่างคิ้ว แก้ม ส่วนมากจะเป็นสิวผด และสิวอักเสบที่มีหนองข้างในค่ะ เราไม่รู้ว่าแรกว่าอะไร ตอนเราล้างหน้า เราโคตรไม่อยากแตะหน้าตัวเองเลย มันสากเพราะสิวผดมากๆ เราเลยไม่ร็ว่าควรทำยังไงต่อไปดี สุดจะทนมากๆค่ะ55555 ถ้ามีใครเคยเป็นเเบบเราแล้วผ่านมาเห็น รบกวนช่วยให้คำปรึกษษเราด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่